Quy định về hủy hợp đồng mua bán đất?

Chủ đề   RSS   
  • #537849 30/01/2020

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 137 lần


    Quy định về hủy hợp đồng mua bán đất?

    Trường hợp A bán đất giấy tay cho B và B bán tiếp cho C, nay A muốn kiện hủy hợp đồng có đc không. và kiện B hay C, hay kiện bị đơn là cả B và C Luu ý. thời điểm bán chưa có sổ đỏ, bán xong A mới dc cấp sổ đỏ Vấn đề: xác định bị đơn, và quan hệ tranh chấp khi khởi kiện, để có lợi nhất

     
    847 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #537856   30/01/2020

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 188 lần


    Trong trường hợp anh nêu, nếu việc chuyện nhượng diễn ra tại thời điểm hiện tại thì giấy chuyển nhượng viết tay sẽ không có giá trị (không thể thực hiện được thủ tục sang tên trên giấy chứng nhận QSDĐ). Như vậy ông A có thể yêu cầu Tòa án tuyên bố giao dịch vô hiệu (do không đảm bảo về hình thức); hậu quả pháp lý hai bên hoàn trả lại cho nhau những gì đã nhận. Do ông B chưa làm thủ tục sang tên mình, nên giao dịch giữa ông B và ông C (người thứ ba ngay tình) cũng vô hiệu. 

    Căn cứ Bộ luật dân sự 2015:

    Điều 131. Hậu quả pháp lý của giao dịch dân sự vô hiệu

    1. Giao dịch dân sự vô hiệu không làm phát sinh, thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự của các bên kể từ thời điểm giao dịch được xác lập.

    2. Khi giao dịch dân sự vô hiệu thì các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận.

    Trường hợp không thể hoàn trả được bằng hiện vật thì trị giá thành tiền để hoàn trả.

    3. Bên ngay tình trong việc thu hoa lợi, lợi tức không phải hoàn trả lại hoa lợi, lợi tức đó.

    4. Bên có lỗi gây thiệt hại thì phải bồi thường.

    Điều 132. Thời hiệu yêu cầu Tòa án tuyên bố giao dịch dân sự vô hiệu

    1. Thời hiệu yêu cầu Tòa án tuyên bố giao dịch dân sự vô hiệu quy định tại các Điều 125, 126, 127, 128 và 129 của Bộ luật này là 02 năm, kể từ ngày:

    đ) Giao dịch dân sự được xác lập trong trường hợp giao dịch dân sự không tuân thủ quy định về hình thức. 

     

    Điều 133. Bảo vệ quyền lợi của người thứ ba ngay tình khi giao dịch dân sự vô hiệu 

    2...

    Trường hợp tài sản phải đăng ký mà chưa được đăng ký tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền thì giao dịch dân sự với người thứ ba bị vô hiệu, trừ trường hợp người thứ ba ngay tình nhận được tài sản này thông qua bán đấu giá tại tổ chức có thẩm quyền hoặc giao dịch với người mà theo bản án, quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền là chủ sở hữu tài sản nhưng sau đó chủ thể này không phải là chủ sở hữu tài sản do bản án, quyết định bị hủy, sửa. 

     
    Báo quản trị |