DanLuat 2015

Quy định về hoạt động cho vay cầm đồ.

Chủ đề   RSS   
  • #188548 25/05/2012

    trieuniemvui

    Sơ sinh

    Hà Giang, Việt Nam
    Tham gia:25/05/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Quy định về hoạt động cho vay cầm đồ.

    Chào luật sư, nhờ luật sư tư vấn giúp tôi:
    1. hiện tại ngoài Luật dân sự 2005 ra còn văn bản nào quy định cụ thể về cho vay cầm đồ. Tôi có timg thấy văn bản số 13/1999/TT-BTM, nhưng hình như không còn hiệu lực?.
    2.Tại Khoản 1, Điều 476 Bộ luật Dân sự, năm 2005 quy định: " Lãi suất vay do các bên thỏa thuận nhưng không được vượt quá 150% của lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố đối với loại cho vay tương ứng. Tuy nhiên điều này nằm trong mục 4 quy định về "hợp đồng vay tài sản'. vậy mức lãi suất này chỉ áp dụng với loại hợp đồng cho vay tài sản hay tất cả các loại cho vay? Xin cảm chân thành cảm ơn.

     
    23525 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận