Quy định về hoàn thuế GTGT?

Chủ đề   RSS   
  • #524339 30/07/2019

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 137 lần


    Quy định về hoàn thuế GTGT?

    Doanh nghiệp đã đi vào hoạt động có doanh thu xuất khẩu, thuế GTGT đầu vào của hoạt động xuất khẩu trên 300 triệu đủ điều kiện hoàn thuế, ngoài ra DN vẫn còn thuế GTGT đầu vào chưa được hoàn của dự án đầu tư thì xử lý như thế nào? Thuế GTGT đầu vào của dự án đầu tư chưa được hoàn với thuế GTGT từ hoạt động xuất khẩu có được xin hoàn thuế chung hay tách biệt? 

     
    1119 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phungpham1973 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #524366   30/07/2019

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 189 lần


    Theo khoản 3 Điều 1 Thông tư 130/2016/TT-BTC:

     

    "3. Hoàn thuế GTGT đối với dự án đầu tư

     

    a) Cơ sở kinh doanh đang hoạt động thuộc đối tượng nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ có dự án đầu tư (trừ trường hợp hướng dẫn tại Điểm c Khoản 3 Điều này và trừ dự án đầu tư xây dựng nhà để bán hoặc cho thuê mà không hình thành tài sản cố định) cùng tỉnh, thành phố, đang trong giai đoạn đầu tư thì cơ sở kinh doanh thực hiện kê khai riêng đối với dự án đầu tư và phải kết chuyển thuế GTGT đầu vào của dự án đầu tư để bù trừ với việc kê khai thuế GTGT của hoạt động sản xuất kinh doanh đang thực hiện. Số thuế GTGT được kết chuyển của dự án đầu tư tối đa bằng số thuế GTGT phải nộp của hoạt động sản xuất kinh doanh trong kỳ của cơ sở kinh doanh.

     

    Sau khi bù trừ nếu số thuế GTGT đầu vào của dự án đầu tư chưa được khấu trừ hết từ 300 triệu đồng trở lên thì được hoàn thuế GTGT cho dự án đầu tư."

     

    Theo đó, nếu số thuế GTGT đầu vào của dự án đầu tư chưa được khấu trừ hết từ 300 triệu đồng trở lên thì công ty anh/chị được hoàn thuế.

     

    Về thuế GTGT đối với doanh thu xuất khẩu, theo Điều 2 Thông tư 25/2018/TT-BTC:

     

    "4. Hoàn thuế đối với hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu 

     

    a) Cơ sở kinh doanh trong tháng (đối với trường hợp kê khai theo tháng), quý (đối với trường hợp kê khai theo quý) có hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu bao gồm cả trường hợp: Hàng hóa nhập khẩu sau đó xuất khẩu vào khu phi thuế quan; hàng hóa nhập khẩu sau đó xuất khẩu ra nước ngoài, có số thuế giá trị gia tăng đầu vào chưa được khấu trừ từ 300 triệu đồng trở lên thì được hoàn thuế giá trị gia tăng theo tháng, quý; trường hợp trong tháng, quý số thuế giá trị gia tăng đầu vào chưa được khấu trừ chưa đủ 300 triệu đồng thì được khấu trừ vào tháng, quý tiếp theo. "

     

    Như vậy, nếu đáp ứng quy định trên thì công ty cũng được hoàn thuế.

    Hai số thuế GTGT chưa khấu trừ hết này phát sinh từ hai hoạt động khác nên có thể không xin hoàn thuế chung được anh/chị nha, anh/chị liên hệ trực tiếp cơ quan thuế để có thông tin thủ tục này.

    Cập nhật bởi minhpham1995 ngày 31/07/2019 05:45:01 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhpham1995 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/07/2019)