Quy định về hóa đơn điện tử

Chủ đề   RSS   
  • #530930 17/10/2019

    dyehvn

    Female
    Sơ sinh


    Tham gia:01/12/2015
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 3 lần


    Quy định về hóa đơn điện tử

    Trong quá trình thực hiện Nghị định số 119/2018/NĐ-CP ngày 12/09/2019 quy định  về hóa đơn điện tử khi bán hàng hóa cung cấp dịch vụ và Thông tư số 32/2011/TT-BTC ngày 14/03/2011 hướng dẫn về khởi tạo, phát hành và sử dụng hóa đơn điện tử bán hàng hóa, cung ứng dịch, tôi đang có một số thắc mắc như sau:
     
    Giữa hóa đơn điện tử và hóa đơn chuyển đổi có mục đích lưu trữ khác nhau như thế nào
     
    Mối quan hệ của hóa đơn chuyển đổi và hóa đơn điện tử. Nếu không có hóa đơn chuyển đổi thì hóa đơn điện tử có hiệu lực không?
     
    Có cần thiết phải lưu trữ hóa đơn chuyển đổi đi kèm với hóa đơn điện tử hay không? Hay chỉ cần lưu trữ hóa đơn điện tử là được
     
    Mục đích của hóa đơn chuyển đổi? Vì sao cần hóa đơn chuyển đổi khi đã có hóa đơn điện tử?

    Mong nhận được hướng dẫn, giải đáp của mọi người. 

    Tôi xin chân thành cảm ơn!

     
    1133 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dyehvn vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (17/10/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #530949   17/10/2019

    embesatthu
    embesatthu
    Top 500
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/02/2019
    Tổng số bài viết (130)
    Số điểm: 771
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 90 lần


    Chào bạn!

    Về vấn đề bạn hỏi Queenlaw tư vấn như sau:

    1. Theo Nghị định số 51/2010/NĐ-CP, Điều 7.1: "1. Hóa đơn điện tử được khởi tạo, lập, xử lý trên hệ thống máy tính của tổ chức, cá nhân kinh doanh đã được cấp mã số thuế khi bán hàng hóa, dịch vụ và được lưu trữ trên máy tính của các Bên theo quy định của pháp luật về giao dịch điện tử."

    2. Theo Thông tư số 32/2011/TT-BTC, Điều 12.1: "Người bán hàng hóa được chuyển đổi hóa đơn điện tử sang hóa đơn giấy để chứng minh nguồn gốc xuất xứ hàng hoá hữu hình trong quá trình lưu thông".

    Theo đó:

    - Hóa đơn điện tử là file điện tử (mọi bản chuyển đổi sang dạng khác đều không phải hóa đơn điện tử), và được lưu trữ.

    - Chưa thấy quy định nào nói phải lưu trữ hóa đơn giấy chuyển đổi.

    - Việc chuyển đổi sang dạng giấy là tùy chọn nhưng không phải nhất thiết.

    - Người bán hàng chuyển đổi chỉ để phục vụ chứng minh hàng hóa khi lưu thông trên đường thôi bạn.

    I can neither confirm nor deny details of any information without the Secretary's approval.

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn embesatthu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (18/10/2019) dyehvn (18/10/2019) Kimlien1006 (03/12/2019)