Quy định về giám sát người đại diện theo pháp luật

Chủ đề   RSS   
  • #471325 18/10/2017

    fone0905009279

    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:18/10/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Quy định về giám sát người đại diện theo pháp luật

    Kính thưa Luật sư, Tôi xin trình bày nội dung nhu sau:

    Năm 2011, tôi và Chị Dung ly hôn theo Qdinh cua Toà an, Chị Dung được quyền truc tiếp nuôi con ( Cháu Ny sinh năm 2008). Chị Dung và con gái tôi ở nhà thuê

    Năm 2015, tôi mua một lô đất 60 m2 do tôi đúng tên trên sổ Đỏ, sau khi được VP công chứng tư vấn, cả hai thống nhất:

    1/ Tôi bỏ tiền mua lô đất, chị Dung bỏ tiền ra xây cất nhà trên lô đất trên. Tôi đã làm giấy sang tên cho con gái tôi ( cháu Ny) sở hữu lô đất đó và chị Dung là người đại diện theo pháp luật của cháy Ny đứng tên trong sổ Đỏ

    2/ Sổ Đỏ tôi nắm giữ để đề phòng giao cho chị Duing, chị ấy đem đi cầm cố.

    Nhà đã xây dựng xong. Tôi đưa cho Chị dung xem sổ Đỏ thì Dung giữ luôn và không trả lại tôi.

    vậy cho Tôi hỏi:

    1 /Tôi có thể làm đơn khởi kiện để đòi lại Sổ Đỏ không?

    2/ Trường hợp chị Dung đem sổ đi vay , cầm cố thế chấp thì tôi sẻ làm gì để bảo đảm quyền lọi của con Tôi?

    3/ Luật dân sự có điểm nào : Giám sát người đại diện theo pháp luật không? Nếu người đại diện theo pháp luật ( đem tai sản của con cái đem thế chấp, cầm cố )làm sai thì có điều  khoản nào khởi kiên không?  

     
    7310 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #471527   19/10/2017

    Ls.Nguyenthihuong
    Ls.Nguyenthihuong
    Top 500
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2013
    Tổng số bài viết (280)
    Số điểm: 1494
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 105 lần
    Lawyer

    Chào anh,

    Trong trường hợp của anh tôi trả lời như sau:

    1/ Làm đơn khởi kiện đòi sổ đỏ

    Mảnh đất anh mua đã sang tên cho con gái anh và vợ anh là người đại diện theo pháp luật của bé đứng tên sổ đỏ, do vậy, việc chị Dung giữ sổ đỏ không vi phạm quy định của pháp luật. Việc anh kiện đòi sổ đỏ là không có cơ sở

    2/  Trường hợp chị Dung đem sổ đi vay, cầm cố, thế chấp

    "Điều 136. Đại diện theo pháp luật của cá nhân

    1. Cha, mẹ đối với con chưa thành niên.

    2. Người giám hộ đối với người được giám hộ. Người giám hộ của người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi là người đại diện theo pháp luật nếu được Tòa án chỉ định.

    3. Người do Tòa án chỉ định trong trường hợp không xác định được người đại diện quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này.

    4. Người do Tòa án chỉ định đối với người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự.

    Theo điều 141 Bộ luật Dân sự năm 2015, Người đại diện chỉ được xác lập, thực hiện giao dịch dân sự trong phạm vi đại diện:

    "Điều 141. Phạm vi đại diện

    1. Người đại diện chỉ được xác lập, thực hiện giao dịch dân sự trong phạm vi đại diện theo căn cứ sau đây:

    a) Quyết định của cơ quan có thẩm quyền;

    b) Điều lệ của pháp nhân;

    c) Nội dung ủy quyền;

    d) Quy định khác của pháp luật.

    2. Trường hợp không xác định được cụ thể phạm vi đại diện theo quy định tại khoản 1 Điều này thì người đại diện theo pháp luật có quyền xác lập, thực hiện mọi giao dịch dân sự vì lợi ích của người được đại diện, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    3. Một cá nhân, pháp nhân có thể đại diện cho nhiều cá nhân hoặc pháp nhân khác nhau nhưng không được nhân danh người được đại diện để xác lập, thực hiện giao dịch dân sự với chính mình hoặc với bên thứ ba mà mình cũng là người đại diện của người đó, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    4. Người đại diện phải thông báo cho bên giao dịch biết về phạm vi đại diện của mình."

    Theo những quy định trên thì cả bố và mẹ đều là người đại diện theo pháp luật của con. Do vậy, trong trường hợp chị Dung cầm sổ đỏ mà chị đại diện cho bé Ny đi cầm cố, thế chấp ... mà anh cho rằng không phục vụ cho nhu cầu của bé thì anh có thể khởi kiện và có thể yêu cầu cơ quan có thẩm quyền ngăn chặn giao dịch liên quan đến tài sản đó.

    Trân Trọng.

    CÔNG TY LUẬT CILAW

    Giám đốc: Luật sư Nguyễn Thị Hướng

    Mobile: + 84 974 461 998 - + 84 869 008 039

    Email: huongnt.law@gmail.com

    Website: http://cilaw.vn/

    Lầu 2 C5 số 11B Nguyễn Bỉnh Khiêm, Bến Nghé, quận 1, HCM

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT CILAW

Giám đốc: Luật sư Nguyễn Thị Hướng

Mobile: + 84 974 461 998 - + 84 869 008 039

Email: huongnt.law@gmail.com

Website: http://cilaw.vn/

Lầu 2 C5 số 11B Nguyễn Bỉnh Khiêm, Bến Nghé, quận 1, HCM