Quy định về đóng "dấu địa chỉ" trên hóa đơn khi thay đổi địa chỉ công ty?

Chủ đề   RSS   
  • #539699 28/02/2020

    phungpham1973
    Top 200
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (332)
    Số điểm: 9580
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 118 lần


    Quy định về đóng "dấu địa chỉ" trên hóa đơn khi thay đổi địa chỉ công ty?

    Công ty mới thay đổi địa chỉ công ty (giữ nguyên tên, mã số thuế cty) và đã làm thủ tục thông báo đầy đủ. Khi mình làm dấu để đóng vào hóa đơn có địa chỉ cũ thì chỉ cần làm dấu địa chỉ mà không cần phải có thêm tên công ty và mã số thuế được không? Căn cứ vào điều nào?

     
    1306 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phungpham1973 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/02/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #539702   28/02/2020

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1039)
    Số điểm: 8099
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 153 lần


    Vấn đề này được hướng dẫn bởi khoản 5 Điều 3 Thông tư 26/2015/TT-BTC hướng dẫn thuế giá trị gia tăng và quản lý thuế tại Nghị định 12/2015/NĐ-CP, sửa đổi Thông tư 39/2014/TT-BTC về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ do Bộ Tài chính ban hành:
     
     
    "Điều 3. Sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014 hướng dẫn thi hành Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14 tháng 5 năm 2010 và Nghị định số 04/2014/NĐ-CP ngày 17 tháng 01 năm 2014 của Chính phủ quy định về hoá đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ như sau:
     
    ...
     
    5. Sửa đổi Khoản 2 Điều 9 như sau:
     
    ...
     
     Đối với các số hoá đơn đã thực hiện thông báo phát hành nhưng chưa sử dụng hết có in sẵn tên, địa chỉ trên tờ hoá đơn, khi có sự thay đổi tên, địa chỉ nhưng không thay đổi mã số thuế và cơ quan thuế quản lý trực tiếp, nếu tổ chức kinh doanh vẫn có nhu cầu sử dụng hoá đơn đã đặt in thì thực hiện đóng dấu tên, địa chỉ mới vào bên cạnh tiêu thức tên, địa chỉ đã in sẵn để tiếp tục sử dụng và gửi thông báo điều chỉnh thông tin tại thông báo phát hành hoá đơn đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp (mẫu số 3.13 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này)."
     
    Theo quy định này thì khi có thay đổi địa chỉ thì chỉ cần đóng dấu địa chỉ mới vào bên cạnh tiêu chức địa chỉ đã in sẵn. Quy định chỉ nêu là "dấu địa chỉ" thôi, không cần có thêm tên công ty và mã số thuế.
     
    Báo quản trị |