Quy định về doanh nghiệp thực tế hoạt động trước thành lập

Chủ đề   RSS   
  • #186879 18/05/2012

    Gem83

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/05/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 2 lần


    Quy định về doanh nghiệp thực tế hoạt động trước thành lập

    Kính gửi luật sư

    Doanh nghiệp chúng tôi là Doanh nghiệp FDI sản xuất phần mềm. Theo giấy phép DKKD bắt đầu từ 01/04/2012. Tuy nhiên, do có đơn đặt hàng nên chúng tôi đã thuê người lao động và mua một số thiết bị văn phòng từ tháng 10/2011. Như vậy, thực tế doanh nghiệp chúng tôi đã hoạt động trước khi có giấy phép đăng ký kinh doanh.

    Xin hỏi luật sư, vậy công ty chúng tôi có được ghi nhận các khoản chi phí lao động, thiết bị là chi phí của Công ty không? Công ty chúng tôi có vi phạm quy định của pháp luật Việt Nam không? Nếu vi phạm, thì quy định về mức phạt là như thế nào ạ?

    Kính nhờ luật sư tư vấn
     
    5576 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #186992   19/05/2012

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10318)
    Số điểm: 58828
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4295 lần
    Lawyer

    Chào bạn
    Bạn cũng biết quy định của Luật doanh nghiệp là doanh nghiệp bắt đầu đi vào hoạt động kể từ thời điểm được cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh. Do vậy, trước thời điểm này công ty bạn đã thực tế hoạt động là kinh doanh trái pháp luật và dĩ nhiên, toàn bộ chi phí của thời gian hoạt động trái pháp luật đó sẽ không được công nhận khi kiểm toán, báo cáo thuế , hạch toán ...
    Thân

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    Gem83 (21/05/2012)
  • #187401   21/05/2012

    Gem83
    Gem83

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/05/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 2 lần


    Kính gửi luật sư:

    Cảm ơn tư vấn của Luật sư. Tuy nhiên, theo quy định tại điều 14- luật doanh nghiệp 2005 quy định như sau:
    Điều 14. Hợp đồng trước đăng ký kinh doanh

    1. Thành viên, cổ đông sáng lập hoặc người đại diện theo uỷ quyền được ký các loại hợp đồng phục vụ cho việc thành lập và hoạt động của doanh nghiệp trước khi đăng ký kinh doanh.

    2. Trường hợp doanh nghiệp được thành lập thì doanh nghiệp là người tiếp nhận quyền và nghĩa vụ phát sinh từ hợp đồng đã ký kết quy định tại khoản 1 Điều này.

    3. Trường hợp doanh nghiệp không được thành lập thì người ký kết hợp đồng theo quy định tại khoản 1 Điều này chịu trách nhiệm hoặc liên đới chịu trách nhiệm tài sản về việc thực hiện hợp đồng đó.
    Luật sư có thể giải thích giúp tôi: " các loại hợp đồng phục vụ cho việc thành lập và hoạt động của doanh nghiệp trước khi đăng ký kinh doanh" có thể là hợp đồng kinh tế ký kết với đối tác trong kinh doanh không ạ? 
    Tôi đang hiểu là theo quy định của điều 14 Luật doanh nghiệp, Doanh nghiệp có thể ký kết các hợp đồng và thực hiện các chi phí trước thành lập thông qua người được ủy quyền theo quy định.
    Kính mong luật sư tư vấn.
    Trân trọng,

     
    Báo quản trị |  
  • #188056   23/05/2012

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10318)
    Số điểm: 58828
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4295 lần
    Lawyer

    Chào bạn
    Pháp luật cho phép được ký các hợp đồng trước khi tiến hành đăng ký kinh doanh nhưng các hợp đồng đó phải là những hợp đồng phục vụ cho việc thành lập và hoạt động của doanh nghiệp trước khi đăng ký kinh doanh như là thuê mướn mặt bằng, trụ sở, chuẩn bị trang thiết bị, máy móc hoạt động của công ty... còn việc hoạt động trước, ký các hợp đồng kinh doanh trước khi thành lập là không đúng quy định nêu trên
    Thân

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com