Quy định về điều kiện cho thuê lại đất?

Chủ đề   RSS   
  • #544794 29/04/2020

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 137 lần


    Quy định về điều kiện cho thuê lại đất?

    Công ty tôi thuê đất của một doanh nghiệp nay có nhu cầu nhượng lại một phần đất thì có được không và tôi cần chuẩn bi hồ sơ chứng từ như thế nào?

     
    544 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #544805   29/04/2020

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 189 lần


    Điều 475 Bộ luật Dân sự 2015 có quy định:

    "Điều 475. Cho thuê lại

    Bên thuê có quyền cho thuê lại tài sản mà mình đã thuê, nếu được bên cho thuê đồng ý".

    Như vậy, về bản chất nếu được doanh nghiệp cho thuê đất ban đầu đồng ý ===> Đơn vị của mình có thể cho thuê lại đất cho đơn vị khác chị nhé.

    Bộ hồ sơ gồm có: Hợp đồng cho thuê lại đất được ký kết giữa bên chị với bên muốn thuê lại mảnh đất đó; Văn bản đồng ý của doanh nghiệp cho đơn vị mình thuê đất (nếu hợp đồng cho thuê ban đầu không nói rõ quyền này). Lưu ý phải thực hiện các nghĩa vụ để đảm bảo về hình thức của hợp đồng theo khoản 3 Điều 167 Luật Đất đai 2013 và đăng ký biến động đất đai theo quy định tại Điều 95 Luật Đất đai 2013

     
    Báo quản trị |