Quy định về đấu thầu không có vốn nhà nước?

Chủ đề   RSS   
  • #522278 30/06/2019

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 139 lần


    Quy định về đấu thầu không có vốn nhà nước?

    Bên Cty A sau khi đăng thông báo hủy thầu, khoảng thời gian tiếp theo sẽ không đấu thầu lại. Công ty A làm một tờ trình và quyết định Hội đồng quản trị phê duyệt một nhà thầu thực hiện gói thầu đó sau khi đàm phán. 
    Như vậy Công ty A làm như vậy có được không ạ? Cty A là công ty CP không có vốn nhà nước.
     
    3647 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phungpham1973 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #522292   30/06/2019

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 189 lần


    Theo chị trình bày thì công ty A là công ty không có vốn nhà nước, tức không thuộc các trường hợp sau phải không ạ?

    - Dự án đầu tư phát triển sử dụng vốn nhà nước của cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, đơn vị thuộc lực lượng vũ trang nhân dân, đơn vị sự nghiệp công lập;

    - Dự án đầu tư phát triển của doanh nghiệp nhà nước;

    - Dự án đầu tư phát triển không thuộc quy định tại điểm a và điểm b khoản này có sử dụng vốn nhà nước, vốn của doanh nghiệp nhà nước từ 30% trở lên hoặc dưới 30% nhưng trên 500 tỷ đồng trong tổng mức đầu tư của dự án;

    - Mua sắm sử dụng vốn nhà nước nhằm duy trì hoạt động thường xuyên của cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, đơn vị thuộc lực lượng vũ trang nhân dân, đơn vị sự nghiệp công lập;

    - Mua sắm sử dụng vốn nhà nước nhằm cung cấp sản phẩm, dịch vụ công;

    - Mua hàng dự trữ quốc gia sử dụng vốn nhà nước;

    - Mua thuốc, vật tư y tế sử dụng vốn nhà nước; nguồn quỹ bảo hiểm y tế, nguồn thu từ dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh và nguồn thu hợp pháp khác của cơ sở y tế công lập; 

    - Lựa chọn nhà thầu thực hiện cung cấp dịch vụ tư vấn, dịch vụ phi tư vấn, hàng hóa trên lãnh thổ Việt Nam để thực hiện dự án đầu tư trực tiếp ra nước ngoài của doanh nghiệp Việt Nam mà dự án đó sử dụng vốn nhà nước từ 30% trở lên hoặc dưới 30% nhưng trên 500 tỷ đồng trong tổng mức đầu tư của dự án; 

    (Điều 1 và Điều 2 Luật đấu thầu 2013

     

    Nếu như vậy thì công ty A không bắt buộc phải áp dụng thủ tục về đấu thầu.

    Khi có phát sinh nhu cầu muốn mua sắm hàng hóa, dịch vụ thì có thể lựa chọn nhà cung cấp như các quan hệ thương mại bình thường thôi chị nhé! 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhpham1995 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/07/2019)
  • #522296   30/06/2019

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14802)
    Số điểm: 102502
    Cảm ơn: 3412
    Được cảm ơn 5265 lần
    SMod

    Không rõ vì sao bạn minhpham1995 lại gọi người ta là "chị" ?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/07/2019)
  • #531600   28/10/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1205)
    Số điểm: 7870
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 162 lần


    Đối với trường hợp không có vốn nhà nước thì không bắt buộc phải thông qua đấu thầu, có thể ký hợp đồng theo dân sự hoặc thương mại thôi. Còn trong trường hợp đã thực hiện đấu thầu theo quy định của luật đấu thầu thì theo quan điểm của mình thì phải tuân thủ theo các quy định của Luật đấu thầu và các văn bản hướng dẫn bạn nhé.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #571805   30/05/2021

    Căn cứ Điều 1 và khoản 2 Điều 3 Luật đấu thầu 2013 quy định các trường hợp bắt buộc phải áp dụng luật đấu thầu. Nếu trường hợp, Tổ chức, cá nhân có hoạt động đấu thầu không thuộc phạm vi điều chỉnh tại Điều 1 và khoản 2 Luật đấu thầu thì được chọn áp dụng quy định của Luật này.

    Do đó, theo thông tin thì công ty A không thuộc trường hợp bắt buộc áp dụng luật này nên công ty hoàn toàn có quyền lựa chọn nhà cung cấp như các quan hệ thương mại bình thường.

    Tuy nhiên, trước đây công ty có áp dụng luật đấu thầu để lựa chọn nhà cung cấp nên công ty phải tuân thủ các quy định có liên quan của Luật này, bảo đảm công bằng, minh bạch và hiệu quả kinh tế.

    Theo đó, việc hủy thầu cũng phải thực hiện theo quy định của Luật Đấu thầu 2013, cụ thể theo quy định các trường hợp hủy thầu gồm:

    Trường hợp 1, tất cả hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất không đáp ứng được các yêu cầu của hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu.

    Trường hợp 2, thay đổi mục tiêu, phạm vi đầu tư đã ghi trong hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu.

    Trường hợp 3, hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu không tuân thủ quy định của pháp luật về đấu thầu hoặc quy định khác của pháp luật có liên quan dẫn đến nhà thầu, nhà đầu tư được lựa chọn không đáp ứng yêu cầu để thực hiện gói thầu, dự án.

    Trường hợp 4, có bằng chứng về việc đưa, nhận, môi giới hối lộ, thông thầu, gian lận, lợi dụng chức vụ, quyền hạn để can thiệp trái pháp luật vào hoạt động đấu thầu dẫn đến làm sai lệch kết quả lựa chọn nhà thầu, nhà đầu tư

    Nếu hủy thầu thì bên công ty A sẽ phải đưa ra một trong các lý do theo như quy định tại điều 17 luật đấu thầu 2013.

    Nếu như trong trường hợp muốn hủy thầu nhưng không có một trong các lý do theo quy định tại điều này thì quyết định hủy thầu bên phía chủ đầu tư là sai và có thể phải đối mặt với các khiếu nại của bên tham dự thầu.

     
    Báo quản trị |