Quy định về đất ở được xác định như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #64512 19/10/2010

    thuydinh76

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Quy định về đất ở được xác định như thế nào?

    Tôi là: Nguyễn Thị Dinh  muốn nhờ tư vấn giúp tôi một việc mà cả gia đình tôi hiện không biết phải làm thế nào.

    Hiện nay gia đình bố mẹ đẻ tôi ở Thôn Côi Hạ Xã Phạm Trấn Huyện Gia Lộc Tỉnh Hải Dương, đang sinh sống trên mảnh đất 480m2 mà bà nội tôi cho tặng từ năm 1979, đến năm 1990 bà nội tôi cho thêm bố tôi cái ao 240m2 ở cạnh nhà tôi, vậy tổng diện tích là 720m2. Một nửa đất còn lại của bà thì bà cắt cho chú thím tôi .

    Tất cả ao và đất cùng liền một thửa, thửa đất này nằm ở gần giữa làng nên gia đình tôi không hề lấn chiếm và tranh chấp được của ai cả, ranh giới thửa đất này vẫn giữ nguyên từ xưa đến nay không thay đổi.

    Năm 1993 cán bộ địa chính đo đạc và ghi vào sổ đỏ nội dung là: đất ở; đất vườn trồng cây lâu năm; đất nuôi trồng thủy sản. Năm 2006 bố tôi cắt cho anh tôi 139m2 đất ở, khi tách sổ ra và cấp sổ lại cho bố tôi thì trong sổ lại ghi nội dung là:

    Tổng diện tích đất là: 464m2 trong đó:

                               Đất ở:   161m2

                               Đất trồng cây hàng năm: 153m2 được sử dụng 20 năm kể từ tháng 10/1993;

                               Đất nuôi trồng thủy sản:   150m2 được sử dụng 20 năm kể từ tháng 10/1993.

    Thực tế mảnh đất này bà nội tôi cùng gia đình sử dụng và sinh sống từ năm 1954. Vậy xin cho biết, mảnh đất của bố tôi là của cha ông để lại tại sao lại không được cấp là đất ở hết? Diện tích đất ở hai sổ đỏ (của anh trai tôi và bố tôi) hiện nay lại ít hơn 117m2 so với tổng diện tích đất và ao của bà nội tôi cho tặng bố tôi.

    Việc cán bộ địa chính đo đạc và ghi như vậy là có đúng ko? Theo tôi được biết thì mảnh đất của bố tôi giống như trong khoản 1 và điểm a khoản 2 Điều 18  Nghị định 84/2007 và ko vi phạm các trường hợp quy định tại #0070c0;">Khoản 4 Điều 14 Nghị Định 84/2007/NĐ-CP#0070c0;"> của Chính Phủ ngày 25/05/2007.

    Nếu mảnh đất của bố tôi thuộc các Điều khoản trên thì gia đình tôi phải làm các thủ tục gì để được cấp lại sổ là đất ở hết.

    Nếu  không thuộc các điều khoản trên thì mảnh đất của bố tôi được xác định như thế nào là đúng với luật đất đai năm 2003.

    Xin trả lời giúp.

    Trân trọng cảm ơn!

    Cập nhật bởi BachHoLS ngày 10/11/2010 02:55:36 PM cách dòng, cập nhật link
     
    9603 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #67793   10/11/2010

    alexphamnguyen
    alexphamnguyen
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (232)
    Số điểm: 1319
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 60 lần


    Chào bạn!

    Mình xin được hỏi thêm bạn một vài thông tin để tư vấn cho bạn được tốt hơn.

    1. Tổng diện tích đất mà bà nội bạn có là bao nhiêu.?

    2. Có giấy tờ từ trước đây chưa?

    3. Năm 1979 bà nội cho ai? có giấy tờ gì không?

    4. Năm 1990 bà nội cho thêm 240m2 có giấy tờ không?

    5. Năm nào thì gia đình bạn được cấp sổ đỏ?

    6. Gia đình bạn xây dựng nhà từ năm nào? diện tích xây dựng là bao nhiêu?

    7. Năm nào xây dựng thêm?

    8. Năm 1993 khi cấp sổ đỏ có ghi rỏ diện tích đất ở, đất vườn trồng cây lâu năm, đất nuôi trồng thủy sản hay không?

    9. Khi cho lại anh bạn có bản vẽ tách thửa hay không?

    10. Sao gia đình bạn có 161m2 đất ở mà tổng của gia đình bạn và của anh bạn lại nhỏ hơn số trên 117m2?

    Bạn có thể cung cấp thêm cho mình về hạn mức đất ở tại địa phương bạn, Quy hoạch tại vị trí đất nếu được.

    Chúng tôi sẽ tư vấn cho bạn rỏ hơn.

    Chúc bạn thành công!!!
    Cập nhật bởi BachHoLS ngày 10/11/2010 02:57:03 PM

    Công ty Luật hợp danh Phúc Gia Nguyễn

    - Địa chỉ: Số 9 lô D KDC Miếu Nổi,phường 3, quận Bình Thạnh, Tp Hồ Chí Minh

    - Điện thoại: 094.78.13579 - (08) 3510.3915 - email: lsphamnguyen@yahoo.com

     
    Báo quản trị |