Quy định về đăng ký kinh doanh

Chủ đề   RSS   
  • #347161 27/09/2014

    misatuyet

    Sơ sinh

    Tiền Giang, Việt Nam
    Tham gia:27/09/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Quy định về đăng ký kinh doanh

    Hiện tại gia đình tôi có 1 mảnh vườn canh tác dừa, nhưng mấy năm gần đây tôi thấy các thương lái hay ép giá nên nay tôi quyết định là sẽ tự làm ra sản phẩm từ dừa để bán cho người tiêu dung luôn. Thực ra chỉ là sản phẩm thủ công thôi và số lượng sản xuất cũng ko nhiều ( dạng kinh doanh theo hộ gia đình), chúng tôi định dựa vào mối quan hệ và mạng thông tin Facebook để bán sản phẩm của mình. Vậy trong trường hợp này theo luật quy định thì chúng tôi có phải đăng ký kinh doanh không? và đăng ký ở đâu (Gđình tôi hiện ngụ tại Tiền Giang)? Xin cảm ơn !

     
    6713 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #347482   30/09/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Trường hợp của bạn được tư vấn như sau:

    Với nhu cầu bạn trình bày ở trên, bạn cần tiến hành thủ tục đăng ký thành lập hộ kinh doanh theo quy định của Luật doanh nghiệp 2005 và các văn bản pháp luật có liên quan. Cụ thể như sau:

    Khoản 1 Điều 49 chủa nghị định 42/2010/NĐ-CP hướng dẫn về thủ tục đăng ký doanh nghiệp quy định :". Hộ kinh doanh do một cá nhân là công dân Việt Nam hoặc một nhóm người hoặc một hộ gia đình làm chủ, chỉ được đăng ký kinh doanh tại một địa điểm, sử dụng không quá mười lao động, không có con dấu và chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình đối với hoạt động kinh doanh".

    Cũng theo quy định tại  Nghị định 05/2013/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều quy dịnh về thủ tục hành chính của nghị định số 43/2010/NĐ-CP:"Hộ kinh doanh nộp 01 bộ hồ sơ tại cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện khi đăng ký thành lập hộ kinh doanh hoặc đăng ký thay đổi nội dung đã đăng ký"

    Bạn cũng cần lưu ý quy định sau tại Điều 50 của nghị định 43/2010: 

    1.Công dân Việt Nam đủ 18 tuổi, có năng lực pháp luật và năng lực hành vi dân sự đầy đủ; các hộ gia đình có quyền thành lập hộ kinh doanh và có nghĩa vụ đăng ký hộ kinh doanh theo quy định tại Chương này.

    2. Cá nhân, hộ gia đình quy định tại khoản 1 Điều này chỉ được đăng ký một hộ kinh doanh trong phạm vi toàn quốc.

    Trên đây là các quy định pháp luật bạn cần lưu ý khi tiến hành thủ tục thành lập hộ kinh doanh!

    Chúc bạn thành công!

    Thân ái!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #347494   30/09/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Vấn đề của bạn, chúng tôi tư vấn như sau:

    theo quy định tại khoản 2 Điều 49 Nghị định 43/210/NĐ-CP: "Hộ gia đình sản xuất nông, lâm, ngư nghiệp, làm muối và những người bán hàng rong, quà vặt, buôn chuyến, kinh doanh lưu động, làm dịch vụ có thu nhập thấp không phải đăng ký, trừ trường hợp kinh doanh các ngành, nghề có điều kiện. Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quy định mức thu nhập thấp áp dụng trên phạm vi địa phương".

    Như vậy, với việc gia đình bạn muốn sản xuất các sản phẩm từ dừa để bán, gia đình bạn phải đăng ký kinh doanh

    Dựa trên nhu cầu và khả năng thực tế của gia đình, Chúng tôi cũng tư vấn cho bạn lựa chọn hình thức kinh doanh là Hộ kinh doanh, với Hồ sơ và thủ tục như sau

    1. Thành phần hồ sơ:

    - Giấy đề nghị đăng ký hộ kinh doanh theo mẫu tại thông tư 01/2013/TT-BKHĐT.

    -   Bản sao Giấy chứng minh nhân dân của các cá nhân tham gia hộ kinh doanh hoặc người đại diện hộ gia đình.

    -   Biên bản họp nhóm cá nhân về việc thành lập hộ kinh doanh đối với trường hợp hộ kinh doanh do một nhóm cá nhân thành lập.

    -  Trường hợp thuê, mượn địa điểm kinh doanh thì xuất trình thêm Giấy thoả thuận thuê, mượn hoặc hợp đồng thuê, mượn mặt bằng kinh doanh đã được công chứng hoặc chứng thực.

     - Trường hợp giấy thỏa thuận thuê, mượn hoặc hợp đồng thuê, mượn mặt bằng không công chứng hoặc chứng thực thì xuất trình giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và nhà ở gắn liền với đất của bên cho thuê, mượn mặt bằng.

    2. Nơi nộp hồ sơ: UBND cấp huyện nơi bạn thành lập Hộ kinh doanh.

    - Thời gian giải quyết và cấp giấy CNĐK Hộ kinh doanh: 5 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ.

    Trân trọng kính chào!.

     

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #347790   01/10/2014

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (832)
    Số điểm: 5874
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 412 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi, luật sư Đào Thị Liên  - Công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn như sau: 

    1. Nghĩa vụ đăng ký kinh doanh:

    Mọi hoạt động kinh doanh của công dân (tổ chức và cá nhân) đểu phải được đăng ký với cơ quan chức năng ngoại trừ một số trường hợp sau:

    a) Buôn bán rong (buôn bán dạo) là các hoạt động mua, bán không có địa điểm cố định (mua rong, bán rong hoặc vừa mua rong vừa bán rong), bao gồm cả việc nhận sách báo, tạp chí, văn hóa phẩm của các th­ương nhân đ­ược phép kinh doanh các sản phẩm này theo quy định của pháp luật để bán rong;

    b) Buôn bán vặt là hoạt động mua bán những vật dụng nhỏ lẻ có hoặc không có địa điểm cố định;

    c) Bán quà vặt là hoạt động bán quà bánh, đồ ăn, n­ước uống (hàng nước) có hoặc không có địa điểm cố định;

    d) Buôn chuyến là hoạt động mua hàng hóa từ nơi khác về theo từng chuyến để bán cho người mua buôn hoặc ng­ười bán lẻ;

    đ) Thực hiện các dịch vụ: đánh giày, bán vé số, chữa khóa, sửa chữa xe, trông giữ xe, rửa xe, cắt tóc, vẽ tranh, chụp ảnh và các dịch vụ khác có hoặc không có địa điểm cố định;

    e) Các hoạt động thương mại một cách độc lập, th­ường xuyên không phải đăng ký kinh doanh khác.

     

    (Trích điều 3 - Nghị định 39/2007/NĐ-CP về việc cá nhân hoạt động thương mại một cách độc lập,thường xuyên không phải đăng ký kinh doanh.

    Đối chiếu với quy định của pháp luật, trường hợp của bạn phải đăng ký kinh doanh với cơ quan chức năng  trước khi tiến hành các hoạt động kinh doanh.

    2. Cơ quan có thẩm quyền đăng ký kinh doanh:

    Trước khi liên hệ với cơ quan chức năng để đăng ký kinh doanh, bạn cần lựa chọn loại hình tổ chức kinh doanh phù hợp với nhu cầu của mình. Pháp luật về kinh doanh, thương mại Việt Nam hiện hành quy định có nhiều loại hình tổ chức kinh doanh, bao gồm:

    + Thành lập doanh nghiệp, bao gồm các hình thức: công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên, công ty TNHH hai thành viên trở lên; công ty cổ phần, công ty hợp danh; doanh nghiệp tư nhân, hợp tác xã..

    + Thành lập hộ kinh doanh cá thể để kinh doanh.

    Đối với việc thành lập các loại hình doanh nghiệp nêu trên và hợp tác xã: cơ quan có chức năng giải quyết là Phòng đăng ký kinh doanh - Sở Kế hoạch và Đầu tư nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính.

    Đối với việc thành lập hộ kinh doanh: cơ quan có thẩm quyền giải quyết là Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi hộ kinh doanh đặt trụ sở chính.

    Bạn căn cứ quy định của pháp luật để lựa chọn loại hình kinh doanh phù hợp và liên hệ với cơ quan chức năng có thẩm quyền để làm thủ tục đăng ký kinh doanh.

    Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn thêm, vui lòng điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của Luật Tiền Phong số 04-1088/4/3 để được trợ giúp.

    Thân chúc bạn và gia đình sức khỏe, bình an.

    Trân trọng./.

     

    Cập nhật bởi daolienluatsu ngày 01/10/2014 03:31:19 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn daolienluatsu vì bài viết hữu ích
    hoangtinle (03/10/2014)
  • #347812   01/10/2014

    Hue_Huynh
    Hue_Huynh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/10/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào anh/chị
    Nhờ anh/chị tư vấn giúp 1 việc: Hiện nay tôi tính mở một công ty với các dịch vụ (liên quan đến xây dựng) sau:
    1-Quản lý dự án
    2-Giám sát công trình
    3-Thẩm tra thiết kế và dự toán
    4-Lập dự toán
    5-Tư vấn lập hồ sơ mời thầu đánh giá hồ sơ dự thầu.
    Xin tư vấn giúp mấy việc:
    1. Việc thành lập Cty có bị bắt buộc phải có vốn nhiều không? Mã ngành?
    2. Tư vấn giúp tôi một cái tên sao cho phù hợp với ngành nghề (ví dụ như: Công ty TNHH MTV Đầu tư Xây dựng ABC...)
    3. và các vấn đề liên quan khác.

    Xin chân thành cám ơn.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com