Quy định về công chứng, chứng thực

Chủ đề   RSS   
  • #193220 12/06/2012

    thanhtracampha

    Male
    Sơ sinh

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:04/05/2012
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 355
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 4 lần


    Quy định về công chứng, chứng thực

    Xin mọi người cho ý kiến vấn đề sau đây:
          Ông A và ông B lập Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, hai bên ký sẵn vào hợp đồng và nhờ người khác mang tới chứng thực hợp đồng tại UBND phường. Việc chuyển nhượng được thực hiện xong, tuy nhiên, sau đó phát hiện việc chuyển nhượng là trái pháp luật.
          Nay cần xử lý trách nhiệm của Chủ tịch UBND phường trong việc chứng thực Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất mà các bên giao dịch không ký trước mặt người chứng thực. Việc chứng thực của Chủ tịch UBND phường đã vi phạm quy định nào?
          Theo tôi là vi phạm Khoản 1, Điều 11, Nghị định75/2000/NĐ-CP của Chính phủ về công chứng, chứng thực; Tuy nhiên, Điều 24 lại nói: Nghị định số79/2007/NĐ-CP thay thế các quy định về chứng thực bản sao, chữ ký trong Nghị định số75/2000/NĐ-CP. />       Tôi băn khoăn không biết việc căn cứ Khoản 1, Điều 11, Nghị định75/2000/NĐ-CP để xử lý trách nhiệm về việc chứng thực hợp đồng chuyển nhượng mà các bên giao dịch không ký trước mặt người chứng thực
    có sai không? Xin mọi người cho ý kiến cụ thể về vấn đề này. Tôi xin trân thành cảm ơn!
     
    8754 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #193230   12/06/2012

    thichngheluat
    thichngheluat

    Male
    Lớp 1

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:29/11/2011
    Tổng số bài viết (93)
    Số điểm: 2735
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 67 lần


    xin chào bác.tôi là sinh viên luâ%3ḅt kinh doanh,không rảnh về vấn đề này .nhưng tôi có thể khẳng định với bác là:thư nhất:chưng thực và công chứng là khác nhau.nếu bác chứng thực hợp đồng trên thì không thể áp dụng khoản 1 điề 11 NĐ75/2000/NĐ-CP mà phải áp dụng điều 17 NĐ79/2007/NĐ-CP vì nghị định này đã thay thế nghị định 75/2000 về chứng thực.còn nếu là công chứng thì lại khác bác nhé.công chứng thì vẫn có thể áp dụng nghị định 75/2000.
    tuy nhiên vì bác hỏi là vấn đề chứng thực thì sẽ áp dụng nghị định 79/2007.(khoản 2 điều 17 nđ 79/2007)
    Cập nhật bởi thichngheluat ngày 12/06/2012 07:43:46 CH Cập nhật bởi thichngheluat ngày 12/06/2012 07:42:14 CH

    hãy sống hết mình để chứng minh sự tồn tại của bạn là không vô nghĩa

     
    Báo quản trị |