DanLuat 2015

quy định về Công chứng chứng thực

Chủ đề   RSS   
  • #361706 09/12/2014

    HiepDinh01

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/06/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    quy định về Công chứng chứng thực

    Mọi người cho tôi hỏi: 

    Hiện nay hoạt động công chứng áp dụng theo Luật công chứng.

    Hoạt động chứng thực áp dụng theo Nghị định 79/2007 về cấp bản sao từ sổ gốc...

    nhưng xem trên trang của Bộ tư pháp, hay thư viện pháp luật thì nghị định 75/2000 còn hiệu lực 1 phần?

    Vậy áp dụng quy định nào trong Nghị định 75/2000 ?

    Tôi cảm ơn

     

     
    2716 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #361974   10/12/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24037
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1252 lần
    Lawyer

    Chào bạn,
    Hiện nay Nghị định 75/2000/NĐ-CP vẫn còn một phần hiệu lực. Cụ thể: 
    + Đối với phần nội dung quy định việc chứng thực hợp đồng giao dịch tại UBND cấp huyện và cấp xã đối với những địa bàn chưa có phòng công chứng, văn phòng công chứng (sau đây gọi tắt là tổ chức hành nghề công chứng) hoặc đã thành lập nhưng chưa được UBND tỉnh chuyển giao thẩm quyền. Vì vậy, hoạt động chứng thực các hợp đồng giao dịch tại UBND cấp xã vẫn áp dụng theo Nghị định 75/2000/NĐ-CP. 
    - Thẩm quyền chứng thực của phòng tư pháp cấp huyện được quy định tại các văn bản sau: 
    + Nghị định số 79/2007/NĐ-CP ngày 18/5/2007 của Chính phủ đối với việc cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký; 
    + Nghị định số 75/2000/NĐ-CP ngày 08/12/2000 quy định Phòng Tư pháp giúp UBND cấp huyện quản lý nhà nước về chứng thực theo quy định tại Nghị định này. 
     
    Phần bị hủy bỏ hiệu lực:
    + Đối với phần nội dung quy định về việc cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký đã hết hiệu lực pháp luật và được thay thế bằng Nghị định số 79/2007/NĐ-CP ngày 18/5/2007 của Chính phủ. 
    + Ngày 07/01/2013 Chính phủ ban hành Nghị định số 04/2013/NĐ-CP ngày 07/01/2013 quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Công chứng. Tại khoản 2 Điều 25 Nghị định này có nội dung “Bãi bỏ các quy định về tổ chức và hoạt động công chứng tại Nghị định số 75/2000/NĐ-CP ngày 08/12/2000 của Chính phủ về công chứng, chứng thực. 

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (10/12/2014)