Quy định về chi trả thu nhập khi làm việc ở nơi thứ hai không ký hợp đồng lao động?

Chủ đề   RSS   
  • #517575 01/05/2019

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (425)
    Số điểm: 11860
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 127 lần


    Quy định về chi trả thu nhập khi làm việc ở nơi thứ hai không ký hợp đồng lao động?

    Trường hợp người lao động có thu nhập nhiều nơi, nhưng tại đơn vị không đóng bảo hiểm, không ủy quyền quyết toán thuế tại nơi trả thu nhập có chi trả. Vậy đơn vị chi trả có được phép tạm trích thuế TNCN 10% không?

     
    513 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #517581   01/05/2019

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1126)
    Số điểm: 8894
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 172 lần


    Trường hợp người có thu nhập ở nơi thứ hai mà không có hợp đồng lao động, hoặc có hợp đồng lao động nhưng có thời hạn dưới 03 tháng thì trước khi trả thu nhập, đơn vị phải trích lại 10%, cuối năm cá nhân tự đi quyết toán thuế. Căn cứ theo điểm i) khoản 1 Điều 25 Thông tư 111/2013/TT-BTC:
    "Điều 25. Khấu trừ thuế và chứng từ khấu trừ thuế

    1. Khấu trừ thuế

    Khấu trừ thuế là việc tổ chức, cá nhân trả thu nhập thực hiện tính trừ số thuế phải nộp vào thu nhập của người nộp thuế trước khi trả thu nhập, cụ thể như sau:

    ...

    i) Khấu trừ thuế đối với một số trường hợp khác

    Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động (theo hướng dẫn tại điểm c, d, khoản 2, Điều 2 Thông tư này) hoặc ký hợp đồng lao động dưới ba (03) tháng có tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân.

    Trường hợp cá nhân chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo mẫu ban hành kèm theo văn bản hướng dẫn về quản lý thuế) gửi tổ chức trả thu nhập để tổ chức trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ thuế thu nhập cá nhân.

    Căn cứ vào cam kết của người nhận thu nhập, tổ chức trả thu nhập không khấu trừ thuế. Kết thúc năm tính thuế, tổ chức trả thu nhập vẫn phải tổng hợp danh sách và thu nhập của những cá nhân chưa đến mức khấu trừ thuế (vào mẫu ban hành kèm theo văn bản hướng dẫn về quản lý thuế) và nộp cho cơ quan thuế. Cá nhân làm cam kết phải chịu trách nhiệm về bản cam kết của mình, trường hợp phát hiện có sự gian lận sẽ bị xử lý theo quy định của Luật quản lý thuế.

    Cá nhân làm cam kết theo hướng dẫn tại điểm này phải đăng ký thuế và có mã số thuế tại thời điểm cam kết."

     
    Báo quản trị |  
  • #535973   30/12/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (971)
    Số điểm: 6655
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 134 lần


    Trong quy định cũng đã nêu rõ là đối với cá nhân không ký hợp đồng lao động hoặc ký hợp đồng lao động dưới 03 tháng mà có tổng mức trả thu nhập từ hai triệu đồng/lần trở lên thì tổ chức chi trả thu nhập phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân bạn nhé.

     

     
    Báo quản trị |