Quy định về Cá nhân đóng vào Quỹ phòng, chống thiên tai

Chủ đề   RSS   
  • #547698 30/05/2020

    Tinh1445
    Top 150
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2019
    Tổng số bài viết (505)
    Số điểm: 8981
    Cảm ơn: 52
    Được cảm ơn 163 lần


    Quy định về Cá nhân đóng vào Quỹ phòng, chống thiên tai

    1. Mục đích của Quỹ phòng, chống thiên tai

    Căn cứ theo quy định tại Khoản 3 của Luật Phòng, chống thiên tai 2013 thì:

    “Điều 10. Quỹ phòng, chống thiên tai

    3. Quỹ phòng, chống thiên tai được sử dụng để hỗ trợ hoạt động phòng, chống thiên tai và ưu tiên hỗ trợ cho các hoạt động sau đây:

    a) Cứu trợ khẩn cấp về lương thực, nước uống, thuốc chữa bệnh và các nhu cầu cấp thiết khác cho đối tượng bị thiệt hại do thiên tai;

    b) Hỗ trợ tu sửa nhà ở, cơ sở y tế, trường học;

    c) Xử lý vệ sinh môi trường vùng thiên tai.”

    Theo đó, Quỹ này được sử dụng cho việc hỗ trợ những hoạt động nhằm mục đích phòng hoặc chống lại các vấn đề kiên quan đến thiên tai khắc phục hậu quả mà thiên tai lại để lại.

    2. Cá nhân đóng vào Quỹ bao nhiêu?

    Căn cứ theo quy định tại Khoản Điều 5 Nghị định 94/2014/NĐ-CP thì những công dân Việt Nam từ đủ 18 tuổi đến hết tuổi lao động theo quy định của pháp luật về lao động sẽ phải đóng vào quỹ phòng, chống thiên tai với mức đóng cụ thể theo quy định như sau:

    - Cán bộ, công chức, viên chức trong các cơ quan, tổ chức, lực lượng vũ trang hưởng lương, cán bộ quản lý trong các doanh nghiệp nhà nước đóng 1 ngày lương/người/năm theo mức lương cơ bản sau khi trừ các khoản thuế, bảo hiểm phải nộp;

    -  Người lao động trong các doanh nghiệp đóng 1 ngày lương/người/năm theo mức lương tối thiểu vùng;

    -  Người lao động khác, trừ các đối tượng trên, đóng 15.000 đồng/người/năm.

     

    Cập nhật bởi Tinh1445 ngày 30/05/2020 11:27:12 CH Sai căn cứ
     
    511 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #547721   31/05/2020

    thanghi.info
    thanghi.info
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2020
    Tổng số bài viết (446)
    Số điểm: 2950
    Cảm ơn: 41
    Được cảm ơn 93 lần


    Quỹ Phòng chống thiên tai là một trong những quỹ có ý nghĩa nhân văn nó được thể hiện ở việc quỹ được chi cứu trợ, hỗ trợ khắc phục hậu quả thiên tai. Cứu trợ khẩn cấp về lương thực, nước uống, thuốc chữa bệnh và các nhu cầu cấp tiết khác cho các đối tượng bị thiệt hại do thiên tai, hỗ trợ tu sửa nhà ở, cơ sở y tế, trường học, xử lý vệ sinh môi trường vùng thiên tai, tu sửa nhà sơ tán phóng tránh thiên tai...

     
    Báo quản trị |  
  • #547738   31/05/2020

    Tinh1445
    Tinh1445
    Top 150
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2019
    Tổng số bài viết (505)
    Số điểm: 8981
    Cảm ơn: 52
    Được cảm ơn 163 lần


    thanghi.info viết:

    Quỹ Phòng chống thiên tai là một trong những quỹ có ý nghĩa nhân văn nó được thể hiện ở việc quỹ được chi cứu trợ, hỗ trợ khắc phục hậu quả thiên tai. Cứu trợ khẩn cấp về lương thực, nước uống, thuốc chữa bệnh và các nhu cầu cấp tiết khác cho các đối tượng bị thiệt hại do thiên tai, hỗ trợ tu sửa nhà ở, cơ sở y tế, trường học, xử lý vệ sinh môi trường vùng thiên tai, tu sửa nhà sơ tán phóng tránh thiên tai...

    Quỹ phòng, chống thiên tai được lập ra chính là để thực hiện việc những nhiệm vụ mang tính chất nhân văn như bạn đã kể ở trên. Chính vì điều đó mà nhà nước có quy định về việc những đối tượng phải đóng vào Quỹ này bà bên cạnh đó cũng luôn khuyến khích những đối tường đó tự giáo và chủ động đóng góp vào Quỹ này. Để một khi có thiên tai thì sẽ nhanh chóng có những biện pháp phòng và chống kịp thời.

     
    Báo quản trị |  
  • #548107   31/05/2020

    MewBumm
    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (1132)
    Số điểm: 7279
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 155 lần


    Cần lưu ý thêm là quỹ này mang tính chất bắt buộc. Tức là quỹ sẽ được trích từ lương của người lao động và tiền người sử dụng lao động nộp lên. Một số trường hợp người lao động không chịu đóng hoặc người sử dụng lao động không thu thì có thể bị xử phạt vi phạm hành chính.

     
    Báo quản trị |