DanLuat 2015

Quy định về BHXH, YT, TN; trợ cấp thôi việc và BH thất nghiệp cho NLĐ cao tuổi

Chủ đề   RSS   
  • #415173 02/02/2016

    lengocmaiphuonganh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/02/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Quy định về BHXH, YT, TN; trợ cấp thôi việc và BH thất nghiệp cho NLĐ cao tuổi

    Xin chào các ACE,

    Minh đang gặp khó khăn liên quan đến luật cho người lao động sắp hết tuổi lao động và hết tuổi lao động. Nhờ ACE giải đáp và cho minh xin văn bản luật quy định ạ.

    Mình cám ơn rất nhiều!

    Trường hợp Lao động nữ sinh 06/1961 (Tính đến nay được 54 tuổi 7 tháng). Có thời gian làm việc tại công ty mình từ 01/2001 đến nay. Thời gian đóng BHXH tính tới nay là 15 năm.

    1. Nếu NLĐ này làm đơn xin nghỉ việc vào 05/2015 thì LĐN này sẽ nhận được: (tổng cộng thời gian đóng BHXH là 15 năm và 7 tháng => chưa đủ thời gian đóng BH là 20 năm để hưởng lương hưu)

    -          Trợ cấp thất nghiệp (Từ 01/2009 đến 05/2015)

    -          Trợ cấp thôi việc (từ 01/2001 đến 12/2008)

    2.   Nếu NLĐ này tiếp tục làm việc thì:

    -          LĐN này có đóng tiếp BHXH, BHYT, BHTN hay không? Có được lựa chọn đóng hay không đóng không? Văn bản nào quy định?

    -          Nếu LĐN này tiếp tục làm việc và nghỉ việc vào 01/2018 thì LĐN này sẽ nhận được: (tổng cộng thời gian đóng BHXH là 18 năm => chưa đủ thời gian đóng BH là 20 năm để hưởng lương hưu)

    §  Trợ cấp thất nghiệp (Từ 01/2009 đến 12/2017)? Văn bản nào quy định?

    §  Trợ cấp thôi việc (từ 01/2001 đến 12/2008) ? Văn bản nào quy định?

    -          Nếu LĐN này tiếp tục làm việc và nghỉ việc vào 06/2020 thì LĐN này sẽ nhận được: (tổng cộng thời gian đóng BHXH là 20 năm => đủ thời gian đóng BH là 20 năm để hưởng lương hưu)

    §  Trợ cấp thất nghiệp (Từ 01/2009 đến 05/2020)? Văn bản nào quy định?

    §  Trợ cấp thôi việc (từ 01/2001 đến 12/2008) ? Văn bản nào quy định?

     

    Cập nhật bởi lengocmaiphuonganh ngày 02/02/2016 11:30:38 CH Cập nhật bởi lengocmaiphuonganh ngày 02/02/2016 11:30:02 CH
     
    2371 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #415178   03/02/2016

    Chào bạn,

    Gỉa sử như bạn nêu là NLĐ nữ này làm việc trong điều kiện bình thường (dc hưởng chế độ hưu trí nếu đóng đủ 20 năm tham gia BHXH và từ đủ 55 tuổi)

    1. Nếu NLĐ này làm đơn xin nghỉ việc vào 05/2015 thì LĐN này sẽ nhận được: (tổng cộng thời gian đóng BHXH là 15 năm và 7 tháng => chưa đủ thời gian đóng BH là 20 năm để hưởng lương hưu)

    -          Trợ cấp thất nghiệp (Từ 01/2009 đến 05/2015)

    -          Trợ cấp thôi việc (từ 01/2001 đến 12/2008)

    2.   Nếu NLĐ này tiếp tục làm việc thì:

    -          LĐN này có đóng tiếp BHXH, BHYT, BHTN hay không? Có được lựa chọn đóng hay không đóng không? Văn bản nào quy định?: chưa đủ điều kiện hưởng chế độ hưu trí hàng tháng thì bắt buộc phải tham gia tiếp các loại bảo hiểm (nếu thời hạn của HĐLĐ), quy định của pháp luật không có quy định cụ thể vấn đề này nhưng cơ quan BHXH trả lời như vậy và nếu tổng hợp lại 1 số quy định của Luật bhxh thì thấy như vậy là hợp lý.

    -          Nếu LĐN này tiếp tục làm việc và nghỉ việc vào 01/2018 thì LĐN này sẽ nhận được: (tổng cộng thời gian đóng BHXH là 18 năm => chưa đủ thời gian đóng BH là 20 năm để hưởng lương hưu)

    §  Trợ cấp thất nghiệp (Từ 01/2009 đến 12/2017)? Văn bản nào quy định?: được hưởng, điều 50 Luật việc làm 2013

    §  Trợ cấp thôi việc (từ 01/2001 đến 12/2008) ? Văn bản nào quy định?: được hưởng, Điều 48 bộ luật lao động 2012

    -          Nếu LĐN này tiếp tục làm việc và nghỉ việc vào 06/2020 thì LĐN này sẽ nhận được: (tổng cộng thời gian đóng BHXH là 20 năm => đủ thời gian đóng BH là 20 năm để hưởng lương hưu)

    §  Trợ cấp thất nghiệp (Từ 01/2009 đến 05/2020)? Văn bản nào quy định?: không được hưởng, điểm b khoản 1 điều 49 Luật việc làm 2013

    §  Trợ cấp thôi việc (từ 01/2001 đến 12/2008) ? Văn bản nào quy định? không được hưởng, khoản 1 điều 48 bộ luật lao động 2012, khoản 4 điều 36 bộ luật lao động 2012

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTranTrongQui vì bài viết hữu ích
    lengocmaiphuonganh (04/02/2016)
  • #415283   04/02/2016

    lengocmaiphuonganh
    lengocmaiphuonganh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/02/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào LS và ACE,

    Nếu NLĐ này tiếp tục làm việc thì:

    -          LĐN này có đóng tiếp BHXH, BHYT, BHTN hay không? Có được lựa chọn đóng hay không đóng không? Văn bản nào quy định?:chưa đủ điều kiện hưởng chế độ hưu trí hàng tháng thì bắt buộc phải tham gia tiếp các loại bảo hiểm (nếu thời hạn của HĐLĐ), quy định của pháp luật không có quy định cụ thể vấn đề này nhưng cơ quan BHXH trả lời như vậy và nếu tổng hợp lại 1 số quy định của Luật bhxh thì thấy như vậy là hợp lý.Nếu LS và các ACE có thể nói rõ hoặc có những quy định liên quan thì cho mình xin với. Xin cám ơn!

     

     
    Báo quản trị |  
  • #415288   04/02/2016

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Vấn đề bạn lengocphuonganh lăn tăn được quy định tại điều 2 luật BHXH (cả luật 2006 và luật 2014). Ngoài ra không có văn bản nào quy định về độ tuổi phải tham gia BHXH. ===> Như vậy khẳng định rằng luật quy định cứ có HĐLĐ theo quy định tại điều 2 này là phải tham gia BHXH, chứ không kể độ tuổi là bao nhiêu.

     
    Báo quản trị |  
  • #415296   04/02/2016

    Nói chung là bạn cứ hỏi cơ quan BHXH quản lý công ty bạn. Dù có tham gia BHXH hay không tham gia BHXH cho họ thì công ty cũng phải nộp số tiền 22% (nếu có tgia BHXH thì nộp cho cơ quan BHXH, nếu không tham gia BHXH thì chuyển cho NLĐ)

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-