DanLuat 2015

quy định trong hợp đồng 1 năm

Chủ đề   RSS   
  • #279781 07/08/2013

    Doanhai90hl

    Female
    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2013
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 260
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 1 lần


    quy định trong hợp đồng 1 năm

    Em vào cơ quan hành chính sự nghiệp làm việc từ ngày 01/10/2012 và ký hợp đồng 1 năm (12 tháng) mức lương hưởng trong 1 năm chỉ 85% mức lương. Các Bác cho e hỏi thế có đúng với Luật không ạ? Văn bản nào quy định thế ạ?

    Thân!

     
    5533 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #279784   07/08/2013

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2651)
    Số điểm: 18835
    Cảm ơn: 847
    Được cảm ơn 1018 lần
    SMod

    Cái đó được quy định tại điều 28 Bộ luật lao động 2012.

    Điều 28. Tiền lương trong thời gian thử việc

    Tiền lương của người lao động trong thời gian thử việc do hai bên thoả thuận nhưng ít nhất phải bằng 85% mức lương của công việc đó.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Xmen-8711 vì bài viết hữu ích
    Doanhai90hl (07/08/2013)
  • #279819   07/08/2013

    Doanhai90hl
    Doanhai90hl

    Female
    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2013
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 260
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 1 lần


    Nhưng bạn ơi!

     Trong Luật lao động 2012  Chương III: Hợp đồng lao động Khoản 1 và Khoản 2 Điều 27 ghi rõ thử việc  không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên; không quá 30 ngày đối với công việc cần trình độ trung cấp...

    có nghĩa là tớ hưởng mức lương 85% là mức lương thử việc trong khoảng thời gian 60 ngày thôi chứ, đây trong hợp đồng của tớ lại hưởng 85% suốt quá trình hợp đồng đó còn có hiệu lực tức là 1 năm.

     
    Báo quản trị |  
  • #279948   07/08/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Bạn Doanhai90hl chắc là công chức hoặc viên chức phải không ?

    Nếu đúng vậy, tại sao bạn không thử tham khảo luật cán bộ công chức hoặc luật viên chức cùng các văn bản hướng dẫn xem sao.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    Doanhai90hl (14/08/2013)
  • #281099   14/08/2013

    Doanhai90hl
    Doanhai90hl

    Female
    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2013
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 260
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 1 lần


    tớ nghiên cứu rồi nhưng luật công chức, viên chức chỉ áp dụng khi mình đã qua thi tuyển và được tuyển dụng biên chế, chứ mình đang trong thời gian  ký hợp đồng lao động.

    Thân!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Doanhai90hl vì bài viết hữu ích
    duytambinh (18/08/2013)
  • #281823   18/08/2013

    duytambinh
    duytambinh
    Top 500
    Male
    Chồi

    Tiền Giang, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2013
    Tổng số bài viết (143)
    Số điểm: 1280
    Cảm ơn: 595
    Được cảm ơn 45 lần


    Doanhai90hl viết:

    tớ nghiên cứu rồi nhưng luật công chức, viên chức chỉ áp dụng khi mình đã qua thi tuyển và được tuyển dụng biên chế, chứ mình đang trong thời gian  ký hợp đồng lao động.

    Thân!

    theo mình biết thì làm ở đơn vị hành chánh sự nghiệp có 2 dạng:

    - dạng thi tuyển, xong đến thử việc ( thường 6t hoặc 1n) khoảng 85% lương, xông vào biên chế hưởng 100%, định kỳ 2n hoặc 3n tăng

    - dạng làm hợp đồng là hưởng lương chết không tăng lên, lúc đầu bạn thỏa thuận bao nhiêu ( như 2tr/t trong 1n) bạn hưởng bấy nhiêu đến khi kết thúc hợp đồng, nếu ký tiếp tục hđ mới bạn lại thỏa thuận lại mức lương.

    Đừng bao giờ từ bỏ ước mơ

     
    Báo quản trị |  
  • #282263   20/08/2013

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Chào các bạn.

    Theo quan điểm của tôi, mỗi bạn đều có ý đúng theo khía cạnh các bạn đề cập. Nhưng hình như đang bị lẫn lộn giữa hai cụm từ "thử việc" và "tập sự".

    Đúng là luật quy định thời gian thử việc hưởng 85% lương; và tập sự cũng hưởng 85% lương. Nhưng cụm từ "tập sự" được dùng sau khi tuyển dụng viên chức.

    Thời gian thử việc tối đa là 60 ngày; Thời gian tập sự tối đa là 12 tháng (tùy theo trình độ chuyên môn).

    Trong trường hợp của bạn Doanhai90hl, có lẽ đơn vị bạn áp dụng quy định và thang bảng lương tại Nghị định 204/2004/NĐ-CP về việc xếp lương đối với viên chức để xếp lương đối với lao động hợp đồng (luật cho phép việc này) nên cũng áp dụng chế độ tập sự như viên chức chứ không phải là áp dụng chế độ thử việc.

    Tuy nhiên theo mẫu HĐLĐ tại Thông tư số 21/2003/TT-BLĐTBXH vẫn có mục "thời gian thử việc" nhằm mục đích trường hợp ký HĐLĐ có thời hạn (ví dụ 12 tháng chẳng hạn) mà trong đó có thời gian thử việc, nếu trong thời gian thử việc, người lao động không hoàn thành công việc theo yêu cầu thì HĐLĐ sẽ bị chấm dứt mà không phải bồi thường gì cả.

    Hết thời gian tập sự, bạn được xếp vào bậc 1 của ngạch đó (luật mới gọi là chức danh nghề nghiệp), và niên hạn nâng bậc lương cũng được thực hiện như quy định đối với viên chức. Điều này cũng sẽ thuận cho bạn nếu một ngày nào đó bạn được tuyển dụng vào biên chế thì lúc đó bậc lương của bạn không bị xáo trộn gì cả.

    Trường hợp bạn ký HĐLĐ với mức lương không phải là hệ số mà bằng tiền thì mới chỉ phải hưởng 85% trong thời gian thử việc

    Điều quan trọng là bạn Doanhai90hl tìm hiểu xem những trường hợp khác trong đơn vị có như thế không? Nếu tất cả đều như thế thì bạn hãy yên tâm.

    Bạn duytambinh ơi, xông vào biên chế rồi vẫn phải tập sự đấy, nếu người đó mới ra trường chưa hề đi làm và dự thi tuyển => trúng tuyển => được tuyển dụng luôn. Chỉ khi được tuyển dụng mà trước đó đã có thời gian làm việc theo HĐLĐ bằng thời gian tập sự thì mới không phải tập sự nữa.

    Vài ý tham gia để các bạn tham khảo.

     

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    Doanhai90hl (23/08/2013) duytambinh (20/08/2013)
  • #282746   23/08/2013

    Doanhai90hl
    Doanhai90hl

    Female
    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2013
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 260
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 1 lần


    cám ơn câu trả lời cụ thể của bạn RIA 1

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-