Quy định trả lương làm thêm giờ cho cán bộ, công chức?

Chủ đề   RSS   
  • #524260 30/07/2019

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (452)
    Số điểm: 12700
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 132 lần


    Quy định trả lương làm thêm giờ cho cán bộ, công chức?

    Theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 6 Thông tư số 23/2015/TT-BLĐTBXH "Tiền lương giờ thực trả của ngày làm việc bình thường được xác định trên cơ sở tiền lương thực trả theo công việc đang làm của tháng mà người lao động làm thêm giờ". Vậy giờ thực trả của ngày làm việc bình thường gồm những hệ số nào?
    VD: ở đơn vị công tác tại vùng điều kiện kinh tế đặc biệt khó khăn (VD phòng Giáo dục huyện Nậm Pồ tỉnh Điện Biên) được hưởng phụ cấp ưu đã 70% phụ cấp trách nhiệm 0,3 
    Giờ thực trả gồm (Hệ số lương chính + chức vụ + khu vực + vượt khung + ưu đã + trách nhiệm) hay Giờ thực trả chỉ gồm (Hệ số lương chính + chức vụ + khu vực + vượt khung)
     
    7477 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phungpham1973 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #524311   30/07/2019

    sunshine19
    sunshine19
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (614)
    Số điểm: 4350
    Cảm ơn: 210
    Được cảm ơn 126 lần


    Theo như nội dung yêu cầu của anh, TVPL hiểu rằng Lương thực trả cho các giờ của ngày làm việc bình thường đối với đối tượng là cán bộ, công chức, viên chức nhà nước phải không ạ?

    Nếu là nội dung này, anh có thể vận dụng Thông tư liên tịch 08/2005/TTLT-BNV-BTC hướng dẫn chế độ trả lương làm việc vào ban đêm, làm thêm giờ đối với cán bộ, công chức, viên chức do Bộ Nội vụ - Bộ Tài chính ban hành

    Lưu ý: Thông tư này trên website của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT hiện đang chuyển về trình trạng "không còn phù hợp" áp dụng bởi lẽ các công thức tính tiền lương làm thêm giờ tại mục III và IV đã không còn đúng với Bộ luật lao động 2012 (thông tư này áp dụng công thức của Bộ luật lao động 2005).

    Tuy nhiên hiện nay chưa có văn bản nào bãi bỏ hiệu lực của thông tư này, do đó vẫn có thể vận dụng phần II về nguyên tắc tính lương làm thêm giờ cho cán bộ, công chức, viên chức, cụ thể như sau:

    II. NGUYÊN TẮC VÀ CĂN CỨ TÍNH CHẾ ĐỘ TRẢ LƯƠNG LÀM VIỆC VÀO BAN ĐÊM, LÀM THÊM GIỜ

    1. Nguyên tắc:

    Tiền lương làm việc vào ban đêm, làm thêm giờ được tính theo số giờ thực tế làm việc vào ban đêm và số giờ thực tế làm thêm ngoài giờ tiêu chuẩn.

    2. Căn cứ tính:

    a) Tiền lương giờ dùng làm căn cứ để tính trả tiền lương làm việc vào ban đêm, làm thêm giờ được xác định bằng tiền lương của một tháng chia cho số giờ làm việc tiêu chuẩn trong một tháng.

    Trong đó:

    a1) Tiền lương của một tháng, bao gồm: Mức lương hiện hưởng, các khoản phụ cấp lương và hệ số chênh lệch bảo lưu (nếu có). Cơ quan, đơn vị được áp dụng hệ số điều chỉnh tăng thêm so với mức lương tối thiểu chung thì tiền lương của một tháng cũng được điều chỉnh tăng thêm tương ứng. 

    ...

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn sunshine19 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/07/2019)