Quy định trả lương khi làm việc ban đêm?

Chủ đề   RSS   
  • #524271 30/07/2019

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (425)
    Số điểm: 11695
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 127 lần


    Quy định trả lương khi làm việc ban đêm?

    Em trai tôi làm công nhân của công ty cổ phần. Công ty sản xuất một ngày 3 ca. Nhưng khi em tôi làm ca đêm ( từ 22 giờ cho đến 6 giờ sáng hôm sau) nhưng không được tính thêm tiền ( phụ cấp ca đêm). Khi em tôi hỏi thì được ban giám đốc trả lời: do đã khoán lương và cào bằng ra hết rồi. Vậy cho tôi hỏi công ty làm như vậy có đúng không?

     
    4422 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phungpham1973 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #524331   30/07/2019

    sunshine19
    sunshine19
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (614)
    Số điểm: 4350
    Cảm ơn: 210
    Được cảm ơn 124 lần


    Theo Điều 97 Bộ Luật lao động 2012:

     

    "Điều 97. Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm

    ...

    2. Người lao động làm việc vào ban đêm, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường.

     

    3. Người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả lương theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày."

     

    Theo đó, nếu làm vào ban đêm thì phải trả thêm tiền lương, anh liên hệ kế toán để có thông tin cách tính lương anh nha.

    Anh có thể kiểm tra thêm quy định tại  Điều 7 Thông tư 23/2015/TT-BLĐTBXH

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn sunshine19 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/07/2019)
  • #529620   30/09/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (940)
    Số điểm: 6500
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 126 lần


    Không có chuyện đó đâu bạn nhé, lương làm vào ban đêm sẽ khác khi làm vào ban ngày. Trong trường hợp công ty không chi trả đúng thì còn bị phạt nữa bạn nhé, bạn xem thêm quy định tại Khoản 10 Điều 1 Nghị định 88/2015/NĐ-CP về sửa đổi một số điều của Nghị định 95/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội, đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng.

     
    Báo quản trị |  
  • #530415   05/10/2019

    Căn cứ theo Điều 7 Thông tư số 23/2015/TT-BLĐTBXH quy định:

    “Điều 7. Tiền lương làm việc vào ban đêm

    Người lao động làm việc vào ban đêm theo quy định tại Khoản 3 Điều 25 Nghị định số 05/2015/NĐ-CP được trả tiền lương như sau:

    1. Đối với người lao động hưởng lương theo thời gian, tiền lương làm việc vào ban đêm được tính như sau:

    Tiền lương làm việc vào ban đêm = Tiền lương giờ thực trả của ngày làm việc bình thường + Tiền lương giờ thực trả của ngày làm việc bình thường x Mức ít nhất 30% x Số giờ làm việc vào ban đêm.”

    Như vậy, tiền lương làm việc ca đêm được tính như sau:

    Tiền lương = Tiền lương thực trả ngày làm việc bình thường + Tiền lương giờ thực trả của ngày làm việc bình thường x 30%  x Số giờ làm việc vào ban đêm

     

     
    Báo quản trị |  
  • #531393   27/10/2019

    vulieu9102
    vulieu9102
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/06/2019
    Tổng số bài viết (270)
    Số điểm: 2179
    Cảm ơn: 51
    Được cảm ơn 112 lần


    Không có chuyện trả lương như Ban giám đốc đã trả lời đâu bạn nhé. Trường hợp làm vào ban đêm thì doanh nghiệp phải trả lương đúng theo quy định tại Theo Điều 97 Bộ Luật lao động 2012; Điều 25 Nghị định 05/2015/NĐ-CP; Điều 7 Thông tư 23/2015/TT-BLĐTBXH
    Trường hợp doanh nghiệp không trả lương làm vào ban theo đúng quy định thì sẽ bị xử phạt theo Khoản 10 Điều 1 Nghị định 88/2015/NĐ-CP
     
    Báo quản trị |  
  • #531395   27/10/2019

    Trước nay làm ca đêm đều tính thêm 30% cái này ai cũng biết rồi. Em anh làm đêm mà không được trả lương đúng và đủ theo quy định thì có thể yêu cầu công ty tính lại cho đủ, trong trường hợp không được thì có thể báo lên thanh tra lao động hoặc khởi kiện đến tòa án cấp huyện nơi công ty đặt trụ sở nhé.

     
    Báo quản trị |  
  • #531407   27/10/2019

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1117)
    Số điểm: 10158
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 246 lần


    * Tiền lương làm thêm theo giờ:
    + Vào ngày thường ít nhất bằng 150%;
    + Vào ngày nghỉ hàng tuần ít nhất bằng 200%;
    + Vào ngày lễ, ngày nghỉ có hưỏng lương ít nhất bằng 300% (trong mức 300% này đã bao gồm tiền lương trả cho thời gian nghỉ được hưởng nguyên lương).

    Chỉ là gà con!

     
    Báo quản trị |  
  • #531561   28/10/2019

    nhungvtb.lawyer
    nhungvtb.lawyer

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2019
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 12 lần


    Theo mình thì phải dựa vào nội dung hợp đồng để xác định Cty của em trai bạn đang làm đúng hay sai? Nội dung bạn hỏi chưa đầy đủ nên chưa thể xác định ai đúng ai sai? 

    Cụ thể: 

    + HĐLĐ là hợp đồng khoán việc hay hợp đồng lao động bình thường? 

    + Nội dung hợp đồng quy định về phụ cấp ca đêm như thế nào? ...

    Zalo: 0978 577 520 | Mail: nhungvtb.lawyer@gmail.com

    HỖ TRỢ TƯ VẤN và THỰC HIỆN CÁC DỊCH VỤ PHÁP LÝ

    ---------------------------------------------------

    + Chấp nhận CHO ĐI rồi mới NHẬN LẠI;

    + Khát khao truyền CẢM HỨNG và cho ĐAM MÊ;

    + Luôn và không ngừng ĐI để ĐẾN;

    + Kết quả luôn phải là sự THAY ĐỔI để KHÁC BIỆT và HIỆU QUẢ vì Khách hàng;

    + Tôn trọng đối tác và trên cơ sở các bên đều CÓ LỢI;

    + Khẳng định tầm quan trọng của KỸ NĂNG hơn LÝ THUYẾT;

    + Luôn cung cấp dịch vụ tư vấn CHUYÊN NGHIỆP đến Khách hàng;

    + Cam kết về UY TÍN, CHẤT LƯỢNG đối với mọi hoạt động của mình.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nhungvtb.lawyer vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/10/2019)
  • #533684   27/11/2019

    lananh8998
    lananh8998
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (377)
    Số điểm: 2607
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 59 lần


    Em trai bạn đã ký kết loại hợp đồng lao động gì? Có phải hợp đồng khoán công việc hay không hay là hợp đồng thông thường? Và khi ký kết hợp đồng lao động đã có thỏa thuận hết về quyền lợi của người lao động với bên công ty hay chưa? Từ hợp đồng lao động được ký kết mới có thể xác định được bên công ty có sai hay không.

     
    Báo quản trị |  
  • #533822   29/11/2019

    Trường hợp, giữa công ty và em trai bạn ký kết hợp đồng lao động thông thường thì khi em trai ban làm việc vào ban đêm, công ty sẽ phải trả thêm cho em trai bạn ít nhất bằng 30% tiền lương theo công việc của ngày bình thường theo quy định tại Điều 97 Bộ Luật Lao động.

    Ví du: đối với công việc của em trai bạn làm ngày sẽ được trả lương 10 triệu thì khi làm đêm, tiền lhongw của em trai bạn là: 10 + 10x30% = 13 triệu đồng.

     
    Báo quản trị |  
  • #533846   29/11/2019

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1117)
    Số điểm: 10158
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 246 lần


    Người lao động làm việc vào ban đêm, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường. Vì vậy, nếu làm theo ca thì mình nghĩ cũng phải trả như vậy mới đúng luật. Có nghĩa phải cao hơn ca làm việc ban ngày ít nhất 30%.
     

    Chỉ là gà con!

     
    Báo quản trị |