Quy định tính thuế TNCN cho người lao động?

Chủ đề   RSS   
  • #524348 30/07/2019

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (425)
    Số điểm: 11755
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 127 lần


    Quy định tính thuế TNCN cho người lao động?

     Hiện mình đang làm cho 1 công ti quốc tế, lương tổng thể là 15 triệu, nhưng mỗi tháng mình đều bị trừ 10% tiền thuế thu nhập cá nhân. Nhà mình phải nuôi ba, mẹ, ông và bà, kinh tế khó khăn. Vậy mình phải làm thủ tục gì để được giảm thuế thu nhập cá nhân mỗi tháng? 

     
    4475 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn phungpham1973 vì bài viết hữu ích
    sunshine19 (24/11/2019) ThanhLongLS (31/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #524378   30/07/2019

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1116)
    Số điểm: 8739
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 167 lần


    TVPL chưa rõ việc anh/chị làm việc cho công ty quốc tế cụ thể theo hợp đồng như thế nào? Có thời hạn bao lâu?

    Do đó đối với HĐLĐ trên 3 tháng, sau khi giảm trừ gia cảnh cho bản thân và giảm trừ gia cảnh người phụ thuộc thì số tiền còn lại sẽ được tình thuế theo biểu thuế lũy tiến từng phần anh/chị nhé!

    Ví dụ: Thu nhập của anh/chị là 20 triệu/tháng, sau đó anh/chị được giảm trừ, tổng các khoản được giảm trừ là 15  triệu thì số tiền tính thuế của anh/chị chỉ còn 5 triệu. 5 triệu này là thu nhập tính thuế của anh/chị sẽ được tính thuế theo biểu thuế lũy tiền từng phần (anh/chị tham khảo biểu thuế tại Phụ lục: 01/PL-TNCN (Ban hành kèm theo Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính) cụ thể:

    Số thuế phải nộp = 5 triệu x 5% = 0.25 triệu đồng.

    Còn đối với hợp đồng lao động  ký hợp đồng lao động dưới ba (03) tháng có tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân.

    Anh/Chị đối chiếu với hợp đồng lao động của anh/chị để xác định cách tính thuế TNCN cho đúng anh/chị nhé! 

    Bên dưới đây là các quy định để xác định người phụ thuộc và thủ tục đăng ký giảm trừ gia cảnh anh/chị nhé!

    Quy định về giảm trừ gia cảnh đối với mẹ ruột anh/chị tham khảo tại điểm d khoản 1 Điều 9 Thông tư 111/2013/TT-BTC Hướng dẫn Luật thuế thu nhập cá nhân và Nghị định 65/2013/NĐ-CP do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành

    "Điều 9. Các khoản giảm trừ

    Các khoản giảm trừ theo hướng dẫn tại Điều này là các khoản được trừ vào thu nhập chịu thuế của cá nhân trước khi xác định thu nhập tính thuế từ tiền lương, tiền công, từ kinh doanh. Cụ thể như sau:

    1. Giảm trừ gia cảnh

    ... 

    d) Người phụ thuộc bao gồm:

    ... 

    d.3) Cha đẻ, mẹ đẻ; cha vợ, mẹ vợ (hoặc cha chồng, mẹ chồng); cha dượng, mẹ kế; cha nuôi, mẹ nuôi hợp pháp của người nộp thuế đáp ứng điều kiện tại điểm đ, khoản 1, Điều này.

    ...

    d.4) Các cá nhân khác không nơi nương tựa mà người nộp thuế đang phải trực tiếp nuôi dưỡng và đáp ứng điều kiện tại điểm đ, khoản 1, Điều này bao gồm:

    ...

    d.4.2) Ông nội, bà nội; ông ngoại, bà ngoại; cô ruột, dì ruột, cậu ruột, chú ruột, bác ruột của người nộp thuế.

     đ) Cá nhân được tính là người phụ thuộc theo hướng dẫn tại các tiết d.2, d.3, d.4, điểm d, khoản 1, Điều này phải đáp ứng các điều kiện sau:

    đ.1) Đối với người trong độ tuổi lao động phải đáp ứng đồng thời các điều kiện sau:

    đ.1.1) Bị khuyết tật, không có khả năng lao động.

    đ.1.2) Không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1.000.000 đồng.

    đ.2) Đối với người ngoài độ tuổi lao động phải không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1.000.000 đồng."

    Như vậy, để được giảm trừ gia cảnh đối với cha, mẹ, ông bà cần phải đảm bảo các điều kiện nêu trên anh/chị nhé.

    Về biểu mẫu đăng ký giảm trừ đối với người phụ thuộc anh tham khảo tại khoản 10 Điều 7 Thông tư 95/2016/TT-BTChướng dẫn về đăng ký thuế do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành mẫu kèm theo (Mẫu 20-ĐK-TCT).

    "10. Hồ sơ đăng ký thuế cho người phụ thuộc để giảm trừ gia cảnh của người nộp thuế thu nhập cá nhân theo quy định tại Khoản 3 Điều 2 Thông tư này

    a) Cá nhân thuộc diện nộp thuế thu nhập cá nhân nộp hồ sơ đăng ký thuế cho người phụ thuộc trực tiếp tại cơ quan thuế, hồ sơ đăng ký thuế gồm:

    - Tờ khai đăng ký người phụ thuộc của cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công mẫu số 20-ĐK-TCT ban hành kèm theo Thông tư này (trên tờ khai đánh dấu vào ô "Đăng ký thuế" và ghi đầy đủ các thông tin).

    - Bản sao không yêu cầu chứng thực Thẻ căn cước công dân hoặc Giấy chứng minh nhân dân còn hiệu lực (đối với người phụ thuộc có quốc tịch Việt Nam từ đủ 14 tuổi trở lên) hoặc Giấy khai sinh còn hiệu lực (đối với cá nhân là người phụ thuộc có quốc tịch Việt Nam dưới 14 tuổi); bản sao không yêu cầu chứng thực Hộ chiếu hoặc Giấy khai sinh còn hiệu lực (đối với cá nhân là người phụ thuộc có quốc tịch nước ngoài và người Việt Nam sống ở nước ngoài).

    b) Cá nhân thuộc diện nộp thuế thu nhập cá nhân đăng ký thuế cho người phụ thuộc qua cơ quan chi trả thu nhập:

    Cá nhân gửi văn bản ủy quyền và giấy tờ của người phụ thuộc (bản sao không yêu cầu chứng thực Thẻ căn cước công dân hoặc Giấy chứng minh nhân dân còn hiệu lực (đối với người phụ thuộc có quốc tịch Việt Nam từ đủ 14 tuổi trở lên) hoặc Giấy khai sinh còn hiệu lực (đối với cá nhân là người phụ thuộc có quốc tịch Việt Nam dưới 14 tuổi); bản sao không yêu cầu chứng thực Hộ chiếu hoặc Giấy khai sinh còn hiệu lực (đối với cá nhân là người phụ thuộc có quốc tịch nước ngoài và người Việt Nam sống ở nước ngoài) cho cơ quan chi trả thu nhập.

    Cơ quan chi trả thu nhập tổng hợp hồ sơ đăng ký thuế của người phụ thuộc và gửi Tờ khai đăng ký thuế tổng hợp cho người phụ thuộc của cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công thông qua cơ quan chi trả thu nhập mẫu số 20-ĐKT-TH-TCT ban hành kèm theo Thông tư này (trên tờ khai đánh dấu vào ô "Đăng ký thuế" và ghi đầy đủ các thông tin) qua Cổng thông tin điện tử của Tổng cục Thuế hoặc bằng giấy." 

    Cập nhật bởi minhpham1995 ngày 31/07/2019 02:14:45 CH Cập nhật bởi minhpham1995 ngày 31/07/2019 08:30:32 SA
     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn minhpham1995 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/07/2019) enychi (02/08/2019)
  • #524947   01/08/2019

    Bạn liên hệ phòng nhân sự để làm giảm trừ gia cảnh là được nhé! Tường hợp của bạn chắc chỉ cần làm giảm trừ gia cảnh cho 2 người là không phải nộp thuế TNCN rồi

     
    Báo quản trị |  
  • #526216   24/08/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (959)
    Số điểm: 6595
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 133 lần


    Bạn xem là ký hợp đồng lao động thời gian bao lâu bạn nhé. Nếu như ký dưới 3 tháng thì sẽ khấu trừ 10% trước khi chi trả thu nhập (bạn có thể làm cam kết 02 để không bị khấu trừ nếu đảm bảo đủ điều kiện được làm cam kết).

    Trường hợp bạn ký hợp đồng từ 03 tháng trở lên thì thì sẽ thực hiện theo biểu lũy tiến, bạn có để đăng ký người phụ thuộc để được giảm trừ nhé (về nội dung lien quan đến giảm trừ gia cảnh bạn tham khảo thêm tại Điều 9 Thông tư 111/2013/TT-BTC)

     

     
    Báo quản trị |  
  • #526221   25/08/2019

    thusa121
    thusa121
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/08/2019
    Tổng số bài viết (194)
    Số điểm: 1198
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 78 lần


    Nếu anh/chị đang ký hợp đồng dưới 3 tháng thì khấu trừ thuế thu nhập cá nhân là 10%. Còn nếu HĐLĐ trên 3 tháng thì trừ các khoản giảm trừ gia cảnh và tính thuế theo biểu thuế lũy tiến từng phần. Các quy định và thủ tục đã được các anh chị cmt trên chia sẻ ạ. 

     

     
    Báo quản trị |  
  • #533433   24/11/2019

    sunshine19
    sunshine19
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (614)
    Số điểm: 4350
    Cảm ơn: 210
    Được cảm ơn 124 lần


    Đối với cá nhân ký hợp đồng lao động từ ba (03) tháng trở lên thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập thực hiện khấu trừ thuế theo Biểu thuế lũy tiến từng phần. Nếu muốn được giảm thuế bạn có thể đăng ký người phụ thuộc giảm trừ gia cảnh nhé. Thủ tục đăng ký người phụ thuộc bạn có thể tham khảo tại Thông tư 95/2016/TT-BTC

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn sunshine19 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/11/2019)