DanLuat 2015

Quy định thuế môn bài năm 2018

Chủ đề   RSS   
  • #487304 16/03/2018

    kroos1990

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/03/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Quy định thuế môn bài năm 2018

    Xin chào luật sư! Cho phép em có thắc mắc một chút về việc nộp và kê khai thuế môn bài.

    Giả sư em mới thành lập công ty và được cấp giấy phép đăng kí kinh doanh nhưng chưa đi vào việc hoạt động sản xuất kinh doanh trước tháng 6 năm 2018. Thì mức thuế môn bài công ty em phải nộp và kê khai vào bậc mấy? Số tiền lệ phí thuế môn bài là bao nhiêu và thời hạn nộp thuế?

    Em xin trân thành cảm ơn các luật sư!

     
    1603 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #488184   29/03/2018

    TruongMinhToan
    TruongMinhToan
    Top 150
    Male
    Lớp 5

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2016
    Tổng số bài viết (396)
    Số điểm: 7220
    Cảm ơn: 168
    Được cảm ơn 153 lần


    Căn cứ vào Thông tư 302/2016/TT-BTC:

    - Khoản 3 Điều 4 về Mức thu lệ phí môn bài
    "3. Tổ chức, cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình sản xuất, kinh doanh hoặc mới thành lập, được cấp đăng ký thuế và mã số thuế, mã số doanh nghiệp trong thời gian của 6 tháng đầu năm thì nộp mức lệ phí môn bài cả năm; nếu thành lập, được cấp đăng ký thuế và mã số thuế, mã số doanh nghiệp trong thời gian 6 tháng cuối năm thì nộp 50% mức lệ phí môn bài cả năm."

    => Công ty của bạn được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp trong thời gian 6 tháng đầu năm thì phải nộp 100% mức lệ phí môn bài cả năm. Bạn căn cứ vào vốn điều lệ của công ty để xác định mức đóng tương ứng theo quy định tại khoản 1 Điều 4 Thông tư 302/2016/TT-BTC

    - Điểm a3, khoản 1 Điều 5 Khai, nộp lệ phí môn bài:
    "a.3) Trường hợp người nộp lệ phí mới thành lập cơ sở kinh doanh nhưng chưa hoạt động sản xuất kinh doanh thì phải khai lệ phí môn bài trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày được cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc ngày cấp giấy chứng nhận đăng ký đầu tư và đăng ký thuế hoặc ngày cấp giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp; ngày cấp giấy chứng nhận đăng ký hoạt động chi nhánh; ngày ban hành văn bản phê duyệt chủ trương đầu tư."
     
    => Theo đó, thời hạn khai, nộp lệ phí môn bài là 30 ngày kể từ ngày được cấp giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp
     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #488194   29/03/2018

    maucuamua
    maucuamua
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/06/2016
    Tổng số bài viết (462)
    Số điểm: 4080
    Cảm ơn: 177
    Được cảm ơn 124 lần


    Về mức thu lệ phí môn bài đối với công ty sẽ phụ thuộc vào số vốn điều lệ của công ty bạn như dưới 10 tỷ đồng thì 2 triệu mỗi năm, trên 10 tỷ đồng thì 3 triệu đồng mỗi năm. Và thêm nữa bạn đăng kí kinh doanh vào đầu năm nên sẽ nộp đầy đủ 1 năm mà không quan tâm bạn đã thực sự hoạt động hay chưa, người ta thu lệ phí dựa vào thời gian bạn đăng kí kinh doanh thôi. 
     
    Căn cứ pháp lý tại Thông tư 302/2016/TT-BTC hướng dẫn về lệ phí môn bài do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành
    Điều 4. Mức thu lệ phí môn bài
    1. Mức thu lệ phí môn bài đối với tổ chức hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ như sau:
    a) Tổ chức có vốn điều lệ hoặc vốn đầu tư trên 10 tỷ đồng: 3.000.000 (ba triệu) đồng/năm;
    b) Tổ chức có vốn điều lệ hoặc vốn đầu tư từ 10 tỷ đồng trở xuống: 2.000.000 (hai triệu) đồng/năm;
    c) Chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh, đơn vị sự nghiệp, tổ chức kinh tế khác: 1.000.000 (một triệu) đồng/năm.
    Mức thu lệ phí môn bài đối với tổ chức hướng dẫn tại khoản này căn cứ vào vốn điều lệ ghi trong giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc ghi trong giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc ghi trong điều lệ hợp tác xã. Trường hợp không có vốn điều lệ thì căn cứ vào vốn đầu tư ghi trong giấy chứng nhận đăng ký đầu tư hoặc văn bản quyết định chủ trương đầu tư.
    Tổ chức nêu tại điểm a, b khoản này có thay đổi vốn điều lệ hoặc vốn đầu tư thì căn cứ để xác định mức thu lệ phí môn bài là vốn điều lệ hoặc vốn đầu tư của năm trước liền kề năm tính lệ phí môn bài.
    3. Tổ chức, cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình sản xuất, kinh doanh hoặc mới thành lập, được cấp đăng ký thuế và mã số thuế, mã số doanh nghiệp trong thời gian của 6 tháng đầu năm thì nộp mức lệ phí môn bài cả năm; nếu thành lập, được cấp đăng ký thuế và mã số thuế, mã số doanh nghiệp trong thời gian 6 tháng cuối năm thì nộp 50% mức lệ phí môn bài cả năm.
     
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-