DanLuat 2015

Quy định thuế GTGT cho hoạt động thu phí ngoài học phí

Chủ đề   RSS   
  • #445533 18/01/2017

    CTYKPMG

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/09/2010
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 0 lần


    Quy định thuế GTGT cho hoạt động thu phí ngoài học phí

    Chào các anh/chị,
     
    Hiên tại tôi cần tìm các văn bản pháp luật giải thích thêm cho Thông tư Thông tư 219/2013/ TT – BTC về thuế GTGT cho hoạt động dạy học. Tình huống của tôi là một trung tâm đào tạo ngoại ngữ doanh thu chính là học phí sinh viên. Khoản thu từ học phí thì không bị đánh thuế GTGT đầu ra. Tuy nhiên có những khoản thu như "phụ thu phí" bảo lưu khóa học, hoặc phí chuyển khóa học cho học viên khác,...Như vậy, tôi không biết những khoản thu ngoài đó có cần phải kê khai thuế GTGT đầu ra hay không. Cụ thể thì có những văn bản pháp luật nào quy định?Rất cảm ơn câu trả lời từ anh/ chị.
     
     
    3362 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #447042   20/02/2017

    clevietkimlaw4
    clevietkimlaw4
    Top 500
    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/12/2016
    Tổng số bài viết (153)
    Số điểm: 855
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 19 lần


    Chào bạn!

    Đối với công ty đào tạo ngoại ngữ, day học cấp chứng chỉ giáo dục được Theo khoản 13 Điều 4 của Thông tư 219/2013/TT – BTC

    "Dạy học, dạy nghề theo quy định của pháp luật bao gồm cả dạy ngoại ngữ, tin học; dạy múa, hát, hội họa, nhạc, kịch, xiếc, thể dục, thể thao; nuôi dạy trẻ và dạy các nghề khác nằm đào tạo, bồi dưỡng nâng cao trình độ văn hóa, kiến thức chuyên môn nghề nghiệp.

    Trường hợp các cơ sở dạy học các cấp từ mầm non đến trung học phổ thông có thu tiền ăn, tiền vận chuyển đưa đón học sinh và các khoản thu khác dưới hình thức thu hộ, chi hộ thì tiền ăn, tiền vận chuyển đưa đón học sinh và các khoản thu hộ, chi hộ này cũng thuộc đối tượng không chịu thuế.

    Khoản thu về ở nội trú của học sinh, sinh viên, học viên; hoạt động đào tạo (bao gồm cả việc tổ chức thi và cấp chứng chỉ trong quy trình đào tạo) do cơ sở đào tạo cung cấp thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT. Trường hợp cơ sở đào tạo không trực tiếp tổ chức đào tạo mà chỉ tổ chức thi, cấp chứng chỉ trong quy trình đào tạo thì hoạt động tổ chức thi và cấp chứng chỉ cũng thuộc đối tượng không chịu thuế. Trường hợp cung cấp dịch vụ thi và cấp chứng chỉ không thuộc quy trình đào tạo thì thuộc đối tượng chịu thuế GTGT."

    Như vậy, các khoản "phụ thu phí" bảo lưu khóa học, hoặc phí chuyển khóa học cho học viên khác,... sẽ không phải chịu thuế GTGT nên không cần phải kê khai thuế GTGT đầu ra.

    Văn bản tham khảo:

    - Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 hướng dẫn thi hành một số điều của Luật thuế giá trị gia tăng và Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều Luật Thuế giá trị gia tăng 

    -  Thông tư số 78/2014/TT-BTC ngày 18/6/2014 của Bộ Tài Chính hướng dẫn thi hành Nghị định số 218/2013/NĐ-CP ngày 26/12/2013 của Chính phủ quy định và hướng dẫn thi hành Luật thuế Thu nhập doanh nghiệp, hướng dẫn về ưu đãi thuế

    Trên đây là một số góp ý của tôi về vấn đề của bạn. Nếu còn thắc mắc cần trao đổi bạn có thể phản hồi bài viết hoặc liên hệ luật sư để được tư vấn.

    Trân trọng!

    Chuyên viên tư vấn Ninh Thị Hải Thanh.

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT DOANH NGHIỆP - ĐẦU TƯ | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-