DanLuat 2015

Quy định thực hiện việc cho tặng quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #490231 23/04/2018

    trungpl

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Quy định thực hiện việc cho tặng quyền sử dụng đất

    Xin chào luật sư.

    Ông bà nội tôi (hiện đang còn sống và minh mẫn) có 3 người con,bố tôi,cô và chú.Trước đây ông và bà nội tôi có hứa cho bố tôi mảnh đất hiện đang ở,vào  năm ngoái thi ông bà nội có làm hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất cho bố tôi và củng đã làm xong  sổ đỏ đứng tên của bố tôi thì ông chú có xảy ra tranh chấp vì khi tiến hành làm hợp đồng cho tặng không có mặt của ông chú (vì bên công chứng viên lấy lời khai nói là nếu ông bà còn minh mẫn quyết định thì không cần đầy đủ các con còn lại)

    Vậy cho tôi hỏi quy trình thực hiện hợp đồng cho tặng quyền sở hữu đất như vậy đã đúng quy định chưa và ông chú có quyền gì để khiếu nại hoặc khởi kiên  không?

    Tôi xin chân thành cảm ơn!

     
    675 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #490392   25/04/2018

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1253)
    Số điểm: 7022
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 342 lần
    Lawyer

    Căn cứ Khoản 1 Điều 188 Luật đất đai năm 2013 quy định về điều kiện khi người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau đây:

    – Có Giấy chứng nhận; trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và khoản 1 Điều 168 của Luật đất đai 2013; đó là:

    +) Đối với trường hợp chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp thì người sử dụng đất được thực hiện quyền sau khi có quyết định giao đất, cho thuê đất; trường hợp nhận thừa kế quyền sử dụng đất được thực hiện quyền khi có Giấy chứng nhận hoặc đủ điều kiện để cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

    +) Trường hợp tất cả người nhận thừa kế quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất đều là người nước ngoài hoặc người Việt Nam định cư ở nước ngoài không thuộc đối tượng được mua nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam quy định tại khoản 1 Điều này thì người nhận thừa kế không được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất nhưng được chuyển nhượng hoặc được tặng cho quyền sử dụng đất thừa kế;

    – Đất không có tranh chấp;

    – Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

    – Trong thời hạn sử dụng đất.

    Như vậy, trong trường hợp này, bạn cần lưu ý những vấn đề sau:

    Một là, việc tặng cho quyền sử dụng đất của bố bạn đã được oong bà bạn đồng ý. Do đó, kể từ thời điểm được cấp sổ đỏ và đáp ứng các điều kiện quy định tại khoản 1 Điều 188 Luật đất đai 2013, ông bà bạn được thực hiện những quyền của người sử dụng đất, bao gồm: chuyển nhượng, tặng cho, thừa kế. Khi đó, việc tặng cho đất là quyền của ông bà bạn mà chú bạn không được phép can thiệp.

    Hai là, trường hợp xảy ra tranh chấp, bạn vui lòng hòa giải tại UBND xã/phương nơi có đất. Nếu không hòa giải thành hoặc hòa giải thành mà các bên không thực hiện/thực hiện không đúng, không đầy đủ thì có thể khởi kiện tại Tòa án nhân dân có thẩm quyền để được giải quyết theo Điều 203 Luật đất đai năm 2013.

    Cập nhật bởi toanvv ngày 25/04/2018 03:15:20 CH

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    trungpl (25/04/2018)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

0 Thành viên đang online
-