DanLuat 2015

Quy định thủ tục ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #426524 07/06/2016

    tranvanthanhtung

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/02/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Quy định thủ tục ly hôn

    Kính chào các luật sư.

    Em xin hỏi một số quy định về ly hôn.

    Em ở tỉnh Tiền giang có đăng ký kết hôn voi anh ở tỉnh An giang vào tháng 3/2015. chúng em chưa sống chung, dự định tháng 10/2015 tổ chức đám cưới, cha mẹ hai bên chưa gặp nhau.

    Đến tháng 7/2015 do mâu thuẫn anh ấy không còn tới lui và liên lạc với em nữa, đến tháng 12/2015 em có đến toà án tỉnh An giang xin ly hôn, và đượ hướng dẫn viết đơn Xin ly hôn, đơn tìm kiếm người vắng mặt, sau đó em nộp cùng Giấy kết hôn, bản sao hộ khẩu, giấy chứng minh cho Toà án nhân dân thành phố Long xuyên.

    Đến ngày 3/6/2016 em được Toà án Long Xuyên mời đến Làm việc

    Tại đây thẩm phán có trao đổi cho em biết về trình tự sử lý

    Thứ nhất Toà sẽ thụ lý sau đó toà án sẽ xác minh anh này còn ở địa phương hay không. Nếu còn sẽ giải quyết theo trình tự bình thường. Nếu đã đi khỏi nơi cư trú sẽ trả lại hồ sơ và hướng dẫn thủ tục tìm kiếm trên báo đài. 

    Em có hỏi thời gian giải quyết việc ly hôn của em sẽ kéo dài trong bao lâu ? và được thẩm phán trả lời, nếu phải tìm kiếm là 6 tháng, thời gian chờ giải quyết ở Toà khoảng 2 tháng Tổng công là khoảng 8 tháng nữa cộng với thời gian nộp đơn của em là 6 tháng. Như vậy sẽ kéo dài trong 14 tháng.

    Em xin được hỏi các Luật sư thời gian xử lý như vậy có đúng không?

    Và tại sao Toà không thông báo tìm kiếm mà lại do người dân chúng em phải làm việc tìm kiếm đó.?

    Vì theo sự hiểu biết của em, em đã cung cấp đầy đủ các giấy tờ Liên quan, địa chỉ thường trú của người liên quan,

      Em xin chân thành cám ơn!

     
    1766 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #431811   26/07/2016

    totrang1510
    totrang1510

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2016
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 57
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào bạn!

    Với trường hợp của bạn mình xin nêu ra ý kiến cá nhân như sau:

    Theo quy định tại các Điều 324, Điều 328 của Bộ Luật Tố tụng dân sự năm 2004, để tòa án thu lý đơn xin ly hôn trong trường hợp chồng bỏ đi biệt tích, bạn phải làm đơn yêu cầu gửi đến tòa án để tòa án tuyên bố chồng bạn mất tích.
     
    Gửi kèm theo đơn yêu cầu là chứng cứ để chứng minh chồng bạn đã biệt tích hai năm liền trở lên mà không có tin tức xác thực về việc người đó còn sống hoặc đã chết và chứng minh cho việc bạn đã áp dụng đầy đủ các biện pháp thông báo tìm kiếm.
     
    Sau khi thụ lý, tòa án sẽ ra quyết định thông báo tìm kiếm người mất tích trên báo của trung ương trong 3 số liên tiếp và đài phát thanh hoặc đài truyền hình trung ương 3 lần trong 3 ngày liên tiếp. Sau 4 tháng kể từ ngày đăng, phát thông báo đầu tiên mà chồng bạn không trở về hoặc có tin tức báo về thì tòa án sẽ họp xét đơn yêu cầu tuyên bố công dân mất tích của bạn.
    Chi phí cho việc đăng, phát thông báo tìm kiếm người vắng mặt tại nơi cư trú do người yêu cầu chịu.
     
    Sau khi có quyết định của tòa án tuyên bố chồng bạn mất tích, bạn mới có thể làm đơn xin ly hôn với chồng.
     
    Thời hạn giải quyết đơn phương ly hôn
    Theo quy định của Điều 179 Bộ luật Tố tụng dân sự thì thời gian chuẩn bị xét xử vụ án ly hôn tối đa là 04 tháng, nếu vụ án có tính chất phức tạp hoặc có trở ngại khách quan thì được gia hạn nhưng không quá 02 tháng. Trong thời hạn 01 tháng kế từ ngày ra quyết định đưa vụ án ra xét xử, Tòa án phải mở phiên tòa; trong trường hợp có lý do chính đáng, thời hạn này là 02 tháng. 

    Trên đây là ý kiến của mình!

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #431852   26/07/2016

    garan
    garan
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2011
    Tổng số bài viết (1468)
    Số điểm: 12526
    Cảm ơn: 683
    Được cảm ơn 843 lần
    Moderator

    totrang1510 viết:

    Chào bạn!

    Với trường hợp của bạn mình xin nêu ra ý kiến cá nhân như sau:

    Theo quy định tại các Điều 324, Điều 328 của Bộ Luật Tố tụng dân sự năm 2004, để tòa án thu lý đơn xin ly hôn trong trường hợp chồng bỏ đi biệt tích, bạn phải làm đơn yêu cầu gửi đến tòa án để tòa án tuyên bố chồng bạn mất tích.
     
    Gửi kèm theo đơn yêu cầu là chứng cứ để chứng minh chồng bạn đã biệt tích hai năm liền trở lên mà không có tin tức xác thực về việc người đó còn sống hoặc đã chết và chứng minh cho việc bạn đã áp dụng đầy đủ các biện pháp thông báo tìm kiếm.
     
    Sau khi thụ lý, tòa án sẽ ra quyết định thông báo tìm kiếm người mất tích trên báo của trung ương trong 3 số liên tiếp và đài phát thanh hoặc đài truyền hình trung ương 3 lần trong 3 ngày liên tiếp. Sau 4 tháng kể từ ngày đăng, phát thông báo đầu tiên mà chồng bạn không trở về hoặc có tin tức báo về thì tòa án sẽ họp xét đơn yêu cầu tuyên bố công dân mất tích của bạn.
    Chi phí cho việc đăng, phát thông báo tìm kiếm người vắng mặt tại nơi cư trú do người yêu cầu chịu.
     
    Sau khi có quyết định của tòa án tuyên bố chồng bạn mất tích, bạn mới có thể làm đơn xin ly hôn với chồng.
     
    Thời hạn giải quyết đơn phương ly hôn
    Theo quy định của Điều 179 Bộ luật Tố tụng dân sự thì thời gian chuẩn bị xét xử vụ án ly hôn tối đa là 04 tháng, nếu vụ án có tính chất phức tạp hoặc có trở ngại khách quan thì được gia hạn nhưng không quá 02 tháng. Trong thời hạn 01 tháng kế từ ngày ra quyết định đưa vụ án ra xét xử, Tòa án phải mở phiên tòa; trong trường hợp có lý do chính đáng, thời hạn này là 02 tháng. 

    Trên đây là ý kiến của mình!

    Trân trọng!

    Bộ luật tố tụng dân sự 2004 sửa đổi bổ sung năm 2011 hết hiệu lực rồi bạn nhé.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn garan vì bài viết hữu ích
    totrang1510 (26/07/2016)

0 Thành viên đang online
-