DanLuat 2015

Quy định sa thải với lao đông nữ đang mang thai.

Chủ đề   RSS   
  • #205760 07/08/2012

    tracuuvanbanmoi

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/12/2008
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Quy định sa thải với lao đông nữ đang mang thai.

    Tôi năm nay 25 tuổi, đang là kế toán viên tại một hợp tác xã. Ngày 14/09/2010 tôi bắt đầu vào làm việc tại đó. Đến 01/01/2011 tôi ký tiếp hợp đồng không xác định thời hạn và được bắt đầu đóng bảo hiểm. Đến 18/03/2012, tôi kết hôn và mang thai. Đến ngày 31/05/2012, tôi nhận được quyết định chưa chính thức ( trưởng bộ phận thông báo bằng miệng) là tôi sẽ phải nghỉ việc vì lí do thai sản. Trước cuộc họp bộ phận công tác, trưởng bộ phận đã nhận xét tôi làm việc rất tốt, về công việc và quan hệ đồng nghiệp tôi không có gì vướng mắc. Nay cho nghỉ vì tôi  đang mang thai và sẽ nghỉ sinh đúng thời điểm đơn vị tiến hành kiểm toán hàng năm. Nhưng do có đợt kiểm tra thuế nên tôi được đề nghị ở lại công tác đến hết thời gian thanh tra. Tôi đã đồng ý. Hiện nay công tác thanh tra sắp kết thúc. Tôi vẫn chưa nhận được quyết định nghỉ việc. Và tôi đang mang thai tuần 23 (hơn 5 tháng). Vậy đơn vị tôi sa thải tôi như vậy đã đúng luật lao động chưa? Nếu việc sa thai đó là sai thì tôi có quyền khiếu nại hay không? Nếu việc sa thai đó là đúng thì tôi có được hưởng chế độ thai sản của cơ quan bảo  hiểm hay không? Ngoài ra tôi có được hưởng chế độ gì nữa không?

     
    13680 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #205761   07/08/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13494)
    Số điểm: 93051
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4679 lần
    SMod

    Chào bạn, cơ quan bạn đã sai luật khi sa thải bạn vì lý do thai sản.

    Xin hỏi là bạn đã nghỉ việc chưa ?

     
    Báo quản trị |  
  • #205808   07/08/2012

    tracuuvanbanmoi
    tracuuvanbanmoi

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/12/2008
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hiện nay tôi vẫn đang tiếp tục làm việc vì đợt thanh tra chưa thực sự kết thúc.

     
    Báo quản trị |  
  • #205814   07/08/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13494)
    Số điểm: 93051
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4679 lần
    SMod

    Chào bạn, nếu bạn vẫn còn đang tiếp tục làm việc thì tốt rồi. Do bạn còn làm việc cho nên quyết định miệng của cty bạn vẫn chưa có hiệu lực, cho nên tạm cho rằng họ vẫn chưa làm sai.

    Bạn nên hiểu rõ quyền lợi của bạn. Luật lao động của Việt Nam mình bảo vệ người lao động, đặc biệt là lao động nữ. Bạn nên nói rõ ràng cho công ty biết rằng bạn đã hiểu quyền lợi của bạn, để họ khỏi làm điều gì khác gây cho bạn sự bất an.

    Do bạn đang mang thai cho nên vấn đề trước mắt đáng quan tâm của bạn là chế độ trợ cấp thai sản của bảo hiểm xã hội. Để được nhận trợ cấp thai sản thì điều kiện cần của bạn là "tham gia BHXH cùng với công ty ít nhất 6 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh", có nghĩa là nếu bạn làm việc đến hết tháng 8 này thì sẽ đủ 6 tháng (tôi đoán vậy).

     

     
    Báo quản trị |  
  • #205878   07/08/2012

    thanhlaw.phamlhn
    thanhlaw.phamlhn
    Top 150
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/12/2011
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2095
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 131 lần


    Chào chị. Đối với trường hợp của chị tôi xin tư vấn như sau:

    Theo quy định tại Điều 85 Bộ Luật Lao động đã được sửa đổi, bổ sung thì hình thức xử lý kỷ luật sa thải được áp dụng trong các trường hợp: Người lao động có hành vi trộm cắp, tham ô, tiết lộ bí mật công nghệ, kinh doanh hoặc có hành vi khác gây thiệt hại nghiêm trọng về tài sản, lợi ích của doanh nghiệp; Người lao động bị xử lý kỷ luật kéo dài thời hạn nâng lương, chuyển làm công việc khác mà tái phạm trong thời gian chưa xóa kỷ luật hoặc bị xử lý kỷ luật cách chức mà tái phạm; Người lao động tự ý bỏ việc năm ngày cộng dồn trong một tháng hoặc 20 ngày cộng dồn trong một năm mà không có lý do chính đáng.

    Như vậy, với các thông tin chị đã cung cấp thì công ty chị thông báo chấm dứt hợp đồng vì lý do sa thải là không có căn cứ. Xét về bản chất thì thông báo đó được xem là đề nghị chấm dứt hợp đồng lao động. Do đó, chị cứ tiếp tục làm việc bình thường, nếu công ty muốn sa thải người lao động phải có thông báo hoặc quyết định bằng văn bản sau khi đã tiến hành các thủ tục xử lý kỷ luật sa thải người lao động theo đúng quy định của pháp luật lao động.

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 07/08/2012 09:09:06 CH chỉnh cỡ chữ

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/thanh-vien/thanhlaw.phamlhn

    Mobile: 0123 943 7763

     
    Báo quản trị |  
  • #205897   07/08/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1119 lần
    Lawyer

       Chào chị! Trường hợp của chị tôi tư vấn như sau: Việc công ty bạn thông báo quyết đinh ký luật sa thải như vậy là không có căn cứ theo quy định tại Điều 85 Bộ luật lao động. Việc công ty sa thải bạn trên đã vi phạm nghiêm trong quy định tại Khoản 3 Điều 111 Bộ luật lao động hiện hành "

    3– Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với người lao động nữ vì lý do kết hôn, có thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp doanh nghiệp chấm dứt hoạt động.

    Trong thời gian có thai, nghỉ thai sản, nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi, người lao động nữ được tạm hoãn việc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, kéo dài thời hiệu xem xét xử lý kỷ luật lao động, trừ trường hợp doanh nghiệp chấm dứt hoạt động."

         Như vậy, theo quy định viễn dẫn trên để bảo đảm quyền lợi của mình chị có thể khiếu nại đến người đứng đầu hợp tác xã về việc trên. Hoặc khi có quyết định sa thải thì bạn làm đơn khởi kiện ra tòa yêu cầu họ bồi thường thiệt hại do quyết định sa thải trái pháp luật gây thiệt hại đến lợi ích của bạn, bạn cũng có thể đưa ra yêu cầu Hợp tác xã nhận lại bạn làm việc.

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #205918   08/08/2012

    tracuuvanbanmoi
    tracuuvanbanmoi

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/12/2008
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi rất cảm ơn ý kiến hướng dẫn của các anh,các chị. Nhưng tôi đang rất hoang mang vì ở đơn vị tôi đã có tiền lệ là không ra quyết định chấm dứt hợp đồng lao động mà chuyển công tác đến những nơi mà người lao động khó có thể tiếp nhận. Do đó, buộc người lao động phải viết đơn xin     đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động. Cụ thể: Trụ sở chính của chúng tôi ở Thái Nguyên, chúng tôi có thể sẽ có quyết định chuyển công tác vào Trùng Khánh, Cao Bằng hoặc Nghệ An... Nhưng nơi điều kiện đi lại khó khăn, xa gia đình. Nếu như vậy thì đơn vị tôi có sai luật không? Trong trường hợp đó tôi sẽ phải làm gì?

     
    Báo quản trị |  
  • #205951   08/08/2012

    luonglawyer
    luonglawyer
    Top 200
    Male
    Cao Đẳng

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2007
    Tổng số bài viết (323)
    Số điểm: 31058
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 142 lần


    tracuuvanbanmoi viết:

    Tôi rất cảm ơn ý kiến hướng dẫn của các anh,các chị. Nhưng tôi đang rất hoang mang vì ở đơn vị tôi đã có tiền lệ là không ra quyết định chấm dứt hợp đồng lao động mà chuyển công tác đến những nơi mà người lao động khó có thể tiếp nhận. Do đó, buộc người lao động phải viết đơn xin     đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động. Cụ thể: Trụ sở chính của chúng tôi ở Thái Nguyên, chúng tôi có thể sẽ có quyết định chuyển công tác vào Trùng Khánh, Cao Bằng hoặc Nghệ An... Nhưng nơi điều kiện đi lại khó khăn, xa gia đình. Nếu như vậy thì đơn vị tôi có sai luật không? Trong trường hợp đó tôi sẽ phải làm gì?

    Tôi nghĩ trong trường hợp của bạn, Nơi bạn làm việc chắc cũng đã nắm rõ quy định của BLLĐ là nghiêm cấm việc đơn phương chấm dứt hợp động hoặc sa thải lao động nữ vì lý do thai sản. Do vậy, tôi nghĩ họ sẽ không làm như vậy hoặc nếu làm như vậy thì họ cũng sẽ chuẩn bị tư tưởng cho hậu quả về sau.

    Cách mà bạn nói chính là 1 trong những cách để NSDLĐ áp dụng đối với trường hợp mà muốn NLĐ nghỉ việc nhưng do không có lý do nên sẽ gây khó dễ để NLĐ tự xin nghỉ. Việc họ điều chuyển bạn đến đâu, bao lâu nó còn tùy thuộc vào thỏa thuận trong HĐLĐ của bạn và thông thường thì việc họ điều chuyển như vậy không có gì sai, trừ khi họ chuyển bạn sang làm công việc khác trái quy định của BLLĐ. Tuy nhiên, do bạn vẫn đang mang thai nên tôi nghĩ nếu họ làm vậy thì bạn hoàn toán có cơ sở để khiếu nại hoặc khởi kiện.

    --------------------------

    Luật sư Lê Ngọc Lương

    Điện thoại: 090.2112.383

    Email: luonglawyer@gmail.com

    * Tư vấn, hỗ trợ pháp lý, tham gia tố tụng trong các lĩnh vực Đầu tư, Doanh nghiệp, Đất đai - BĐS, Dân sự, Lao động, Hành chính, Hôn nhân - Gia đình;

    * Soạn thảo, thẩm định, kiểm tra tính pháp lý của Hợp đồng, Quy chế, Văn bản thỏa thuận....

    * Đại diện ngoài tố tụng theo yêu cầu khách hàng.

    * Dịch vụ pháp lý khác theo yêu cầu.

     
    Báo quản trị |  
  • #358475   24/11/2014

    tam1988
    tam1988

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/11/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    luonglawyer viết:

     

    tracuuvanbanmoi viết:

     

    Tôi rất cảm ơn ý kiến hướng dẫn của các anh,các chị. Nhưng tôi đang rất hoang mang vì ở đơn vị tôi đã có tiền lệ là không ra quyết định chấm dứt hợp đồng lao động mà chuyển công tác đến những nơi mà người lao động khó có thể tiếp nhận. Do đó, buộc người lao động phải viết đơn xin     đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động. Cụ thể: Trụ sở chính của chúng tôi ở Thái Nguyên, chúng tôi có thể sẽ có quyết định chuyển công tác vào Trùng Khánh, Cao Bằng hoặc Nghệ An... Nhưng nơi điều kiện đi lại khó khăn, xa gia đình. Nếu như vậy thì đơn vị tôi có sai luật không? Trong trường hợp đó tôi sẽ phải làm gì?

     

     

    Tôi nghĩ trong trường hợp của bạn, Nơi bạn làm việc chắc cũng đã nắm rõ quy định của BLLĐ là nghiêm cấm việc đơn phương chấm dứt hợp động hoặc sa thải lao động nữ vì lý do thai sản. Do vậy, tôi nghĩ họ sẽ không làm như vậy hoặc nếu làm như vậy thì họ cũng sẽ chuẩn bị tư tưởng cho hậu quả về sau.

    Cách mà bạn nói chính là 1 trong những cách để NSDLĐ áp dụng đối với trường hợp mà muốn NLĐ nghỉ việc nhưng do không có lý do nên sẽ gây khó dễ để NLĐ tự xin nghỉ. Việc họ điều chuyển bạn đến đâu, bao lâu nó còn tùy thuộc vào thỏa thuận trong HĐLĐ của bạn và thông thường thì việc họ điều chuyển như vậy không có gì sai, trừ khi họ chuyển bạn sang làm công việc khác trái quy định của BLLĐ. Tuy nhiên, do bạn vẫn đang mang thai nên tôi nghĩ nếu họ làm vậy thì bạn hoàn toán có cơ sở để khiếu nại hoặc khởi kiện.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-