Quy định rút ngắn thời giờ làm việc đối với người sắp nghỉ hưu?

Chủ đề   RSS   
  • #544774 29/04/2020

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 137 lần


    Quy định rút ngắn thời giờ làm việc đối với người sắp nghỉ hưu?

    Trong khoản 10, Điều 3 nghị định 45/2013/CP có nói rút ngắn thời giờ làm việc cho người cao tuổi trước khi nghỉ hưu vẫn được tính thời giờ làm việc và hưởng lương.
    Mà người cao tuổi phải trên 60 tuổi, vậy là quá tuổi nghỉ hưu rồi.
    Phụ nữ 55 tuổi sắp nghỉ hưu thì có được rút ngắn thời giờ làm việc không?
    Người cao tuổi được xác định như thế nào?
     
    496 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #544787   29/04/2020

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 189 lần


    Điều 166 Bộ luật Lao động 2012 có quy định:

    "Điều 166. Người lao động cao tuổi

    1. Người lao động cao tuổi là người tiếp tục lao động sau độ tuổi theo quy định tại Điều 187 của Bộ luật này.

    2. Người lao động cao tuổi được rút ngắn thời giờ làm việc hằng ngày hoặc được áp dụng chế độ làm việc không trọn thời gian.

    3. Năm cuối cùng trước khi nghỉ hưu, người lao động được rút ngắn thời giờ làm việc bình thường hoặc được áp dụng chế độ làm việc không trọn thời gian".

    Trong đó, khoản 1 Điều 187 lại có quy định:

    "Điều 187. Tuổi nghỉ hưu

    1. Người lao động bảo đảm điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội được hưởng lương hưu khi nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi".

    Như vậy, người lao động cao tuổi được xác định ở đây là "nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi" chị nhé. Và người theo khoản 3 Điều 166 trên thì "Năm cuối cùng trước khi nghỉ hưu, người lao động được rút ngắn thời giờ làm việc bình thường hoặc được áp dụng chế độ làm việc không trọn thời gian".

     
    Báo quản trị |