Quy định phụ cấp cao hơn thang bảng lương cho người lao động?

Chủ đề   RSS   
  • #544791 29/04/2020

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 137 lần


    Quy định phụ cấp cao hơn thang bảng lương cho người lao động?

    Đối với các phụ cấp, trợ cấp chưa được quy định trên Thang lương bảng lương hay Nội quy công ty, công ty vẫn chi cấp cho NLĐ, như vậy là có phạm luật không ạ? Có cần phải bổ sung phần này vào thang lương, bảng lương hay Nội quy công ty để hợp thức hóa hay không?

     
    977 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #544802   29/04/2020

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 189 lần


    Về bảng chất pháp lý Khoản 10 Điều 1 Nghị định 88/2015/NĐ-CP chỉ ghi nhận nội dung:

    "Điều 13. Vi phạm quy định về tiền lương

    ....

    3. Phạt tiền người sử dụng lao động có một trong các hành vi: Trả lương không đúng hạn; trả lương thấp hơn mức quy định tại thang lương, bảng lương đã gửi cho cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp huyện; không trả hoặc trả không đủ tiền lương làm thêm giờ, tiền lương làm việc ban đêm, tiền lương ngừng việc cho người lao động theo quy định của pháp luật; khấu trừ tiền lương của người lao động không đúng quy định của pháp luật; trả lương không đúng quy định cho người lao động khi tạm thời chuyển người lao động sang làm công việc khác so với hợp đồng lao động, trong thời gian tạm đình chỉ công việc, trong thời gian đình công, những ngày người lao động chưa nghỉ hàng năm theo một trong các mức sau đây:

    a) Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;

    b) Từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;

    c) Từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng với vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động;

    d) Từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng với vi phạm từ 101 người đến 300 người lao động;

    đ) Từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng với vi phạm từ 301 người lao động trở lên".

     Như vậy, pháp luật chỉ đặt ra quy định xử lý đối với trường hợp trả lương thấp hơn mức quy định tại thang lương, bảng lương đã gửi cho cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp huyện chứ không xử phạt cao hơn (trên nguyên tắc bảo đảm quyền lợi cho người lao động cao hơn mức luật định) chị nhé.

     "Có cần phải bổ sung phần này vào thang lương, bảng lương hay Nội quy công ty để hợp thức hóa hay không?" ===> mình phải thực hiện nhanh chị nhé. Bởi để:

    - Đảm bảo quy định cụ thể, rõ ràng khi chi các khoản phụ cấp/ trợ cấp đó cho người lao động (tránh tranh chấp có thể xảy ra);

    - Dễ dàng hơn để hợp lý hóa các khoản chi khi tính thuế TNDN (nhất là khi cơ quan thuế yêu cầu xuất trình văn bản ghi nhận khoản chi đó ===> để đưa vào chi phí hợp lý);

    - Tránh trường hợp xấu nhất có thể dẫn đến vi phạm tại Khoản 10 và 12 Điều 1 Nghị định 88/2015/NĐ-CP (khi thực hiện đúng quy định về nội quy lao động và thang lương, bảng lương)

     
    Báo quản trị |