Quy định nối bậc lương?

Chủ đề   RSS   
  • #524256 30/07/2019

    phungpham1973
    Top 500
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (254)
    Số điểm: 7945
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 114 lần


    Quy định nối bậc lương?

    Tôi cần nối lại bậc lương trước đây. Cụ thể, trước đây tôi công tác ở ban tổ chức huyện ủy từ 4/2005 đến hết tháng 10/2009 (có thử việc 12 tháng rồi mới vào biên chế chính thức và đóng bảo hiểm xã hội đầy đủ), sau đó tôi xin nghỉ việc và từ ngày 23/10/2009 tôi xin dạy hợp đồng cơ hữu tại trường THPT Lê Hữu Trác, sau đó có quy định mới chuyển bán công ở trường THPT và chuyển sang công lập và tôi được nhận quyết định tuyển dụng chính thức làm giáo viên THPT tại trường Lê Hữu Trác và trong quyết định bị trừ 12 tháng thử việc và được tính chính thức từ tháng 11/2010 cho đến nay tôi đang hưởng lương bậc 3/9 đến tháng 11/2019 này mới được nâng lương lên bậc 4/9. 
    Vậy xin cho tôi hỏi theo các quy định hiện nay thì tôi có nối lại bậc lương được không? BHXH bắt buộc tôi vẫn đóng đầy từ tháng 4/2005 đến nay.
     
    221 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phungpham1973 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #524303   30/07/2019

    sunshine19
    sunshine19
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (614)
    Số điểm: 4320
    Cảm ơn: 210
    Được cảm ơn 123 lần


    Trường hợp anh sau khi thôi việc tại ban tổ chức huyện ủy, mới được tuyển dụng vào làm tại Trường, không phải là trường hợp đang hưởng lương theo chức danh nghề nghiệp viên chức mà được chuyển công tác (vì anh đã nghỉ việc, thôi hưởng lương), nên không thuộc trường hợp được áp dụng nối theo bậc lương cũ. 

    Về chế độ tập sự tại đơn vị mới, nếu anh thuộc trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư 15/2012/TT-BNV thì được miễn thời gian tập sự:

    "Điều 10. Trường hợp được miễn thực hiện chế độ tập sự 

    1. Người trúng tuyển viên chức được miễn thực hiện chế độ tập sự khi có đủ các điều kiện sau: 

    a) Đã có thời gian công tác có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc trong ngành, lĩnh vực cần tuyển từ đủ 12 tháng trở lên; 

    b) Trong thời gian công tác có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều này đã làm những công việc chuyên môn nghiệp vụ phù hợp với yêu cầu của vị trí việc làm được tuyển dụng." 

    Nếu anh không thuộc các trường hợp trên thì vẫn phải tập sự theo quy định và hưởng với hệ số lương theo chức danh mới anh nhé. 

     
    Báo quản trị |