Quy định ngày nghỉ hàng tuần theo tuần có vi phạm luật không

Chủ đề   RSS   
  • #2158 09/02/2009

    oanh_td

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/02/2009
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 680
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Quy định ngày nghỉ hàng tuần theo tuần có vi phạm luật không

    Tôi làm tại một công ty sản xuất. Do tình hình kinh doanh và để tiết kiệm chi phí, BGĐ công ty tôi muốn bố trí lại SX. Cụ thể là chia mỗi tổ SX thành các kíp nhỏ và đi làm luân phiên trong tuần => ngày nghỉ định kỳ không phải là ngày chủ nhật.

    Vấn đề ở đây là lịch làm việc của mỗi kíp bố trí theo tuần nên có 2 vấn đề:

     

    +  Ngày nghỉ hàng tuần của mỗi kíp không cố định mà mỗi tuẫn mỗi khác nhau.

     

    +  Với mỗi 1 kíp có ngày nghỉ hàng tuần khác nhau nên trong 1 tuần có nhiều ngày nghỉ hàng tuần tương ứng với nhiều kíp

    Nhờ Luật sư tư vấn giúp nếu thực hiện như trên có phù hợp với quy định của Pháp luật không?

    Theo Điều 72 BLLĐ, người sử dụng lao động được quy định ngày nghỉ hàng tuần cố định => trường hợp Công ty tôi quy định ngày nghỉ hàng tuần cố định cho từng kíp theo từng tháng, mỗi kíp có ngày nghỉ hàng tuần khác nhau có được không?


    Xin cám ơn

     
    29453 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

2 Trang <12
Thảo luận
  • #170727   08/03/2012

    Kính nhờ Luật sư tư vấn!

    Chế độ  phép hàng năm cho người lao động

    Theo qui định thì khi người lao động làm việc đủ 5 năm nghỉ thêm 1 ngày phép. Nếu người lao động thôi việc thì cách tính ngày nghỉ thêm như thế nào?
    Rất mong sự tư vấn của Luật sư!

     
    Báo quản trị |  
  • #170919   09/03/2012

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1337)
    Số điểm: 9511
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 430 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Ngày nghỉ thêm đó được tính giống như những ngày nghỉ phép chưa dùng khác.

    Trân trọng,

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  
  • #171062   10/03/2012

    Thinhluatdhqg
    Thinhluatdhqg

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    không vi phạm pháp luật đâu bởi vì theo quy định của pháp luật lao động người sử dụng lao động có thể sắp xếp ngày nghỉ theo kế hoạch sản xuất kinh doanh.............
     
    Báo quản trị |  
  • #171124   10/03/2012

    Kính nhờ Luật sư tư vấn!

    Chế độ  phép hàng năm cho người lao động

    Vấn đề cần tư vấn là tính số ngày phép thêm
    Ví dụ: người lao động có ngày vào công ty 1/6/2007, ngày thôi việc 31/03/2012 thì số ngày phép năm của người lao động năm 2012 được mấy ngày.
    Luật sư vui lòng cho biết văn băn pháp luật áp dụng,
    Rất mong sự tư vấn của Luật sư!
    Cám ơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #181331   25/04/2012

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1337)
    Số điểm: 9511
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 430 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Theo quy định của Bộ luật Lao động, người lao động được hưởng 3 ngày phép của năm 2012.

    Trân trọng,

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  
  • #181532   26/04/2012

    Xin cám ơn.
     Chúc Luật sư thành công trong công việc.
     
    Báo quản trị |  
  • #181782   27/04/2012

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1337)
    Số điểm: 9511
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 430 lần
    Lawyer

    Cảm ơn bạn.

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  
  • #197325   28/06/2012

    Chào bạn Quyên.

    Theo như bạn hỏi tôi có thể tư vấn với bạn như sau:

    Người lao động nghỉ vô lý do liên tục trên 2 tháng tức là đã vi phạm vào điểm c khoản 1 điều 85 BLLĐ, người sử dụng lao động có thể xử lý hình thức kỷ luật: Sa thải.

    Tuy nhiên khi quay lại Cty người lao động làm đơn xin nghỉ và được người sử dụng lao động chấp nhận giải quyết theo nguyện vọng tức là người lao động đã không bị xử lý kỷ luật. Đó là việc người sử dụng lao động đã mềm dẻo khi áp dụng điều 9 BLLĐ vào trường hợp này.

    Như vậy việc người sử dụng lao động giải quyết như trên là hoàn toàn đúng luật và ngoài ra còn rất hợp với tình người.

    Thân chào!

     
    Báo quản trị |  
  • #198236   02/07/2012

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1337)
    Số điểm: 9511
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 430 lần
    Lawyer

    Gửi ý kiến của bạn tuanlongnd cho mọi người tham khảo.

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  
  • #203830   27/07/2012

    lamanhquang
    lamanhquang

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/10/2011
    Tổng số bài viết (27)
    Số điểm: 420
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 2 lần


    Tôi xin góp ý: Đúng là Điều 74; 77 Bộ luật lao động cũng làm rất nhiều ý kiến tranh luận khác nhau trong việc thực hiện và giải quyết chế độ nghỉ phép. Tôi đồng ý Luật là bộ khung tuy nhiên các Nghị định, thông tư hướng dẫn cần cụ thể để người lao động dễ hiểu! Rất nhiều người hiểu là phải làm việc đủ 12 tháng người lao động mới được nghỉ phép.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

Email: an@vcalaw.com | Website: www.vcalaw.com

Điện thoại: 0902 255 896