Quy định ngày nghỉ hằng tuần có cần được thể hiện trong nội quy lao động?

Chủ đề   RSS   
  • #521112 18/06/2019

    HNP1997
    Top 200
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (365)
    Số điểm: 3290
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 171 lần


    Quy định ngày nghỉ hằng tuần có cần được thể hiện trong nội quy lao động?

    Theo quy định của pháp luật thì người sử dụng lao động có quyền quyết định, sắp xếp ngày nghỉ hằng tuần vào ngày chủ nhật hoặc một ngày khác trong tuần. Vậy công ty có bắt buộc phải ghi ngày nghỉ hằng tuần là ngày thứ mấy trong nội quy lao động không?
     
    Trả lời:
     
     
    - Người sử dụng lao động có quyền quyết định sắp xếp ngày nghỉ hằng tuần vào ngày chủ nhật hoặc một ngày cố định khác trong tuần nhưng phải ghi vào nội quy lao động.
     
    Mặt khác, Căn cứ Khoản 1 Điều 27 Nghị định 05/2015/NĐ-CP, thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi được ghi trong nội quy lao động bao gồm:
     
    - Thời giờ làm việc bình thường trong 1 ngày, trong 1 tuần; ca làm việc; thời điểm bắt đầu, thời điểm kết thúc ca làm việc; làm thêm giờ (nếu có); làm thêm giờ trong các trường hợp đặc biệt; thời điểm các đợt nghỉ ngắn ngoài thời gian nghỉ giữa giờ; nghỉ chuyển ca; ngày nghỉ hằng tuần; nghỉ hằng năm, nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương.
     
    Căn cứ các quy định trên, ngày nghỉ hằng tuần sẽ do doanh nghiệp quy định nhưng phải xác định cụ thể là ngày nào và ghi vào nội quy lao động để làm cơ sở thực hiện.
     
    Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà ông thắc mắc.
     
    Trân trọng!
     
    559 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn HNP1997 vì bài viết hữu ích
    ngoalongcusi (20/06/2019) ThanhLongLS (19/06/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận