Quy định nâng bậc lương trước thời hạn đối với người đã có thông báo nghỉ hưu?

Chủ đề   RSS   
  • #536424 31/12/2019

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (452)
    Số điểm: 12700
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 132 lần


    Quy định nâng bậc lương trước thời hạn đối với người đã có thông báo nghỉ hưu?

    Có 01 công chức đã được nâng lương trước thời hạn năm 2017, nếu tính đến thời điểm nghỉ hưu, còn 01 bậc cuối cùng, nhưng đối với trường hợp này, có 02 lần được nâng lương trước thời hạn liền kề không (đối với trường hợp nghỉ hưu)?

     
    442 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #536437   31/12/2019

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1157)
    Số điểm: 9154
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 177 lần


    Về vấn đề chị nêu, tại Khoản 2 Điều 3 Thông tư 08/2013/TT-BNV quy định về chế độ nâng bậc lương trước thời hạn đối với công chức ĐÃ CÓ THÔNG BÁO NGHỈ HƯU như sau:

    Trường hợp đã có thông báo nghỉ hưu, nếu trong thời gian giữ bậc đạt đủ 02 tiêu chuẩn sau:

    + Được cấp có thẩm quyền đánh giá từ mức hoàn thành nhiệm vụ nhưng còn hạn chế về năng lực trở lên;

    + Không vi phạm kỷ luật một trong các hình thức khiển trách, cảnh cáo, giáng chức, cách chức.

    Và công chức chưa được xếp bậc lương cuối cùng trong ngạch VÀ kể từ ngày có thông báo nghỉ hưu đến trước ngày nghỉ hưu còn thiếu từ 12 tháng trở xuống để được nâng bậc lương thường xuyên theo quy định thì được nâng một bậc lương trước thời hạn 12 tháng so với thời gian quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 2 Thông tư 08/2013/TT-BNV.

    Như vậy, trường hợp của công chức này nếu đã có thông báo nghỉ hưu thì phải xem xét những điều kiện và thời gian như em vừa nêu ở trên, nếu tính đến thời điểm xét còn thiếu từ 12 tháng trở xuống để được nâng bậc lương thường xuyên theo quy định thì sẽ được xét nâng lương trước thời hạn.

    Còn nếu công chức này chưa có thông báo nghỉ hưu thì việc xét nâng lương trước hạn sẽ thực hiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 3 Thông tư 08.

     
    Báo quản trị |