Quy định mức lương đóng BHXH khi ngừng việc?

Chủ đề   RSS   
  • #552726 26/07/2020

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 137 lần


    Quy định mức lương đóng BHXH khi ngừng việc?

    Khi Cty thay đổi tiền lương tham gia BHXH của NLĐ thì cty phải làm HĐLĐ mới theo mức lương mới hay không. Vì mức lương này có thể không cố định trong t.gian dài. VD do dịch covid Cty trả lương ngừng việc 3 tháng cho NLĐ sau đó quay lại mức đóng ban đầu thì phải ký lại 2 HĐLĐ khi giảm lương và tăng lương. Vậy có cách nào tiết kiệm t.gian của Cty khi có số LĐ lớn thay đổi mức đóng bhxh trong tgian ngắn không?

     
    748 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #552738   26/07/2020

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 188 lần


    Vấn đề thay đổi mức lương, tiền lương hay các khoản phụ cấp là do Người sử dụng lao động thỏa thuận với người lao động. Vì tiền lương đã thỏa thuận trong hợp đồng nên giờ muốn giảm thì phải được sự đồng ý của người lao động. 

     

    Riêng trường hợp trả lương ngừng việc, theo khoản 8 Điều 42 Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 Quy trình thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp; cấp sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế do Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành:

     

    "Điều 42. Quản lý đối tượng

    ...

    8. Người lao động ngừng việc theo quy định của pháp luật về lao động mà vẫn được hưởng tiền lương thì người lao động và đơn vị thực hiện đóng BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN theo mức tiền lương người lao động được hưởng trong thời gian ngừng việc."

     

    Theo đó, nếu trả lương ngừng việc thì chỉ cần ra quyết định ngừng việc và mức lương ngừng việc mà người lao động được hưởng (được xác định theo quy định tại khoản 3 Điều 98 Bộ luật Lao động 2012). Sau đó làm điều chỉnh mức đóng lên cơ quan bảo hiểm chứ không cần ký lại phụ lục hợp đồng chị nha, vì đây là sự thay đổi lương do pháp luật quy định chứ không phải vì ý chí muốn thay đổi lương của NSDLĐ và NLĐ.

     
    Báo quản trị |  
  • #558616   26/09/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1149)
    Số điểm: 7560
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 160 lần


    Đối với trường hợp người lao động ngừng việc mà vẫn hưởng lương thì sẽ đóng theo mức tiền lương người lao động được hưởng trong thời gian ngừng việc. Còn tùy theo mức lương hưởng khi ngừng việc là bao nhiêu để xác định (ngừng việc do lỗi của người sử dụng lao động hay do các nguyên nhân khách quan).

     
    Báo quản trị |