Quy định mua bán hàng hóa qua điện thoại (thương mại điện tử)?

Chủ đề   RSS   
  • #542011 27/03/2020

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (497)
    Số điểm: 13720
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 132 lần


    Quy định mua bán hàng hóa qua điện thoại (thương mại điện tử)?

    Chào anh/chị em đang muốn kinh doanh mua bán hàng hóa qua điện thoại (thương mại điện tử) thì em phải đáp ứng những quy định gì?

     
    599 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #542029   27/03/2020

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1217)
    Số điểm: 9529
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 182 lần


    Việc kinh doanh thông qua trang thông tin điện tử hiện tại vẫn áp dụng quy định chung về kinh doanh hàng hóa giống như mở cửa hàng thôi anh/chị nha. Ở đây chẳng qua là anh/chị thực hiện kinh doanh ở hình thức trưng bày trên trang điện tử thôi.

     

    Tuy nhiên, cần lưu ý là nếu anh có lập trang điện tử để giao dịch thì trang điện tử của anh/chị phải có đăng ký.

     

    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 25 Nghị định 52/2013/NĐ-CP về thương mại điện tử:

     

    "Website thương mại điện tử bán hàng là website thương mại điện tử do các thương nhân, tổ chức, cá nhân tự thiết lập để phục vụ hoạt động xúc tiến thương mại, bán hàng hóa hoặc cung ứng dịch vụ của mình."

     

    Căn cứ quy định trên, nếu lập website chỉ để giới thiệu, quảng cáo cho sản phẩm, dịch vụ của mình cung cấp nhằm xúc tiến việc mua bán hàng hóa thì doanh nghiệp hay cá nhân đều được phép thiết lập. Trường hợp này phải thông báo website thương mại điện tử cho Bộ Công thương. Thủ tục thông báo thực hiện theo quy định tại Điều 13 và 14 Thông tư 47/2014/TT-BCT về quản lý website thương mại điện tử do Bộ trưởng Bộ Công thương ban hành.

     
    Báo quản trị |