DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và bạn bè, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ THÀNH VIÊN.
×

Thêm bình luận

Quy định mới về tổ chức ma chay cưới xin ở Cà Mau

(LuatThanhLuat)

Ngày 07 tháng 06 năm 2019 UBND Cà Mau ban hành quyết định 23/2019/QĐ-UBND sửa đổi một số quy định về tổ chức ma chay cưới xin trên địa bàn tỉnh Cà Mau. Trong đó có một số quy định đáng chú ý như sau:
 
- Thứ nhất, các quy định về tang lễ: việc đưa tang được Quy định tại Khoản 3 Điều 9 Quyết định 23/2014/QĐ-UBND :
3. Đưa tang: Không rải tiền Việt Nam, các loại tiền của nước ngoài và rắc giấy vàng mã trên đường đưa tang. Đã được sửa đổi bởi Khoản 4 Điều 1 Quyết định 23/2019/QĐ-UBND, theo đó, hiện nay chỉ không được rải tiền Việt Nam, tiền nước ngoài và cho phép được rắc giấy vàng mã trên đường đưa tang.
Việc thành lập ban tổ chức lễ tang theo điểm a khoản 2 Điều 9 Quyết định 23/2014/QĐ-UBND bị bãi bỏ. Quy định không sử dụng phục tang ( quần, áo, khăn tang) cũng được bãi bỏ, thay vào đó là quy định sử dụng phục tang  và treo cờ tang lễ thực hiện theo truyền thống của địa phương, dân tộc, tôn giáo ( Khoản 6 Điều 1)
 
- Thứ hai, quy định về tổ chức cưới xin: quy định “tổ chức tiệc cưới đễ đãi khách mời thực hiện trong một ngày” bị bãi bỏ, hiện nay mọi người được tổ chức tiệc cưới bao nhiêu ngày cũng được.
Các quy định này tạo điều kiện cho người dân được thực hiện các nghi thức đúng với phong tục tập quán của mình làm cơ sở để tạo quy ước trong các ấp khóm thực hiện nếp sống văn minh.
  •  3053
  •  Cảm ơn
  •  Trích dẫn

Bài viết đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
0 Bình luận

Xem thêm bình luận

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận


Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT . Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch

Loading…