DanLuat 2015

QUY ĐỊNH MIỄN GIẢM TIỀN SỬ DỤNG ĐẤT

Chủ đề   RSS   
  • #455271 31/05/2017

    LoBach

    Female
    Sơ sinh


    Tham gia:07/10/2014
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 220
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 0 lần


    QUY ĐỊNH MIỄN GIẢM TIỀN SỬ DỤNG ĐẤT

    Nhờ Luật sư tư vấn giúp tôi đối với quy định về miễn giảm tiền sử dụng đất đối với hộ đồng bào dân tộc thiểu số:

    Ông H là người dân tộc thiểu số có đất ở thuộc vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn ông H có hộ khẩu thường trú tại xã A, huyện C tuy nhiên lại sử dụng đất tại xã B, huyện C (xã A và xã B là xã thuộc vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn). Nay ông H được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất lần đầu. Xin hỏi ông H có thuộc trường hợp được miễn tiền sử dụng đất hay chỉ thuộc trường hợp được giảm 50 % tiền sử dụng đất?

    Theo Tôi được biết ngày 01/10/2014 Tổng cục Thuế có Công văn số 4263/TCT-CS trả lời Công văn số 1443/CT-THDT ngày 20/8/2014 của Cục Thuế tỉnh Trà Vinh về ưu đãi tiền sử dụng đất đối với người có công với cách mạng, hộ nghèo và áp dụng mẫu biểu khai tiền sử dụng đất, tiền thuê đất có nội dung việc miễn tiền sử dụng trong hạn mức giao đất ở áp dụng đối với hộ nghèo, hộ đồng bào dân tộc thiểu số phải có hộ khẩu thường trú tại địa phương (cấp huyện hoặc cấp xã) nơi có đất ở thuộc vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, vùng biên giới, hải đảo theo quy định của pháp luật về Danh mục địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, vùng biên giới, hải đảo.

    Theo tôi hiểu về công văn trả lời của Tổng cục Thuế có nghĩa là Chủ sử dụng đất thuộc đối tượng được miễn tiền sử dụng đất thì chỉ cần có hộ khẩu tại huyện cũng được miễn giảm tiền sử dụng đất. Xin hỏi như vậy có đúng không? MONG SỚM NHẬN ĐƯỢC HỒI ĐÁP CỦA LUẬT SƯ. XIN CHÂN THÀNH CẢM ƠN LUẬT SƯ!

     
    3176 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #455296   31/05/2017

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1277)
    Số điểm: 7172
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 351 lần
    Lawyer

    Tại Khoản 2, Điều 13 Thông tư số 76/2014/TT-BTC ngày 16/6/2014 hướng dẫn một số điều của Nghị định số 45/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ quy định về thu tiền sử dụng đất, đã quy định:

    “Hộ nghèo, hộ đồng bào dân tộc thiểu số được miễn tiền sử dụng đất phải có hộ khẩu thường trú tại địa phương thuộc vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn; vùng biên giới, hải đảo theo quy định của pháp luật về Danh mục địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, vùng biên giới hải đảo”.

    Căn cứ vào các quy định trên, trường hợp hộ gia đình ôngH là người dân tộc thiểu số được xác định là hộ gia đình đồng bào dân tộc thiểu số, khi được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất phải có hộ khẩu thường trú tại địa phương thuộc vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, vùng biên giới hải đảo theo quy định của pháp luật về Danh mục địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, vùng biên giới hải đảo thì được miễn tiền sử dụng đất theo quy định tại Khoản 1, Điều 11 Nghị định số 45/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ.

    Trường hợp hộ gia đình ông không có hộ khẩu thường trú tại địa phương thuộc vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, vùng biên giới hải đảo thì được giảm 50% tiền sử dụng đất theo quy định tại Khoản 1, Điều 12 Nghị định số 45/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    LoBach (01/06/2017)
  • #455474   01/06/2017

    LoBach
    LoBach

    Female
    Sơ sinh


    Tham gia:07/10/2014
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 220
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cảm ơn Luật sư! Tôi hiểu các quy định về đối tượng miễn giảm tuy nhiên tôi chỉ chưa hiểu nội dung của công văn số 4263/TCT-CS ngày 01/10/2014 Tổng cục Thuế tại gạch đầu dòng thứ 7 có nội dung ''hộ đồng bào dân tộc thiểu số phải có hộ khẩu thường trú tại địa phương (cấp huyện hoặc cấp xã) nơi có đất ở thuộc vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn''. Tôi không hiểu quy định có hộ khẩu tại cấp huyện hoặc cấp xã là như thế nào?

     
    Báo quản trị |  
  • #455502   01/06/2017

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1277)
    Số điểm: 7172
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 351 lần
    Lawyer

    Như vậy, căn cứ các quy định nêu trên, việc miễn tiền sử dụng trong hạn mức giao đất ở áp dụng đối với hộ nghèo, hộ đồng bào dân tộc thiểu số phải có hộ khẩu thường trú tại địa phương (cấp huyện hoặc cấp xã) nơi có đất ở. Quy định ở đây là phải có hộ khẩu thường trú tại nơi có đất ở cấp xã trong cùng một huyện đó.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    LoBach (01/06/2017)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.