Quy định ký kết hợp đồng làm việc khi đang nghỉ thai sản?

Chủ đề   RSS   
  • #558635 26/09/2020

    minhhung456
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (102)
    Số điểm: 2799
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 38 lần


    Quy định ký kết hợp đồng làm việc khi đang nghỉ thai sản?

    Người lao động thi tuyển dụng viên chức trúng tuyển nhưng khi thông báo kết quả trúng tuyển người lao động thuộc diện thai sản, vừa sinh em bé được 01 tháng. Vậy thì cơ quan đơn vị sự nghiệp công lập sẽ làm thế nào? không thể nhận phụ nữ còn trong chế độ thai sản vào làm việc được vậy phải giải quyết vấn đề này thế nào?

     

     
    288 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhhung456 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #558642   26/09/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (993)
    Số điểm: 6765
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 148 lần


    Tại Điều 19 Nghị định 29/2012/NĐ-CP về tuyển dụng, sử dụng và quản lý viên chức có quy định về việc ký hết hợp đồng làm việc như sau:

    "Điều 19. Ký kết hợp đồng làm việc và nhận việc

    1. Trong thời hạn chậm nhất là 20 ngày làm việc, kể từ ngày công bố kết quả tuyển dụng, người trúng tuyển viên chức phải đến ký hợp đồng làm việc với đơn vị sự nghiệp công lập theo thông báo quy định tại Khoản 3 Điều 17 Nghị định này.

    2. Trong thời hạn chậm nhất là 20 ngày làm việc, kể từ ngày hợp đồng làm việc được ký kết, người trúng tuyển phải đến nhân việc, trừ trường hợp hợp đồng làm việc quy định thời hạn khác. Trường hợp người trúng tuyển có lý do chính đáng mà không thể đến nhận việc thì phải làm đơn xin gia hạn trước khi kết thúc thời hạn nêu trên gửi cơ quan, đơn vị có thẩm quyền tuyển dụng viên chức.

    3. Trường hợp người trúng tuyển không đến ký hợp đồng làm việc trong thời hạn quy định tại Khoản 1 Điều này hoặc đến nhận việc sau thời hạn quy định tại Khoản 2 Điều này thì người đứng đầu cơ quan có thẩm quyền tuyển dụng viên chức hủy bỏ kết quả trúng tuyển hoặc chấm dứt hợp đồng đã ký kết."

    Như vậy, trường hợp anh nêu là lao động nữ có quyết định trúng tuyển viên chức trong thời gian nghỉ thai sản thì lao động nữ này vẫn phải đến ký hợp đồng làm việc trong thời hạn luật định nhưng hai bên có thể thỏa thuận thời gian đến nhận việc khi ký kết hợp đồng làm việc. Trước khi hết thời hạn nhận việc hai bên thỏa thuận mà lao động nữ này không đến nhận việc được thì người này có thể làm đơn gia hạn gửi cơ quan, đơn vị có thẩm quyền tuyển dụng viên chức và đơn vị chấp nhận thì được anh nhé.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #558654   26/09/2020

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1146)
    Số điểm: 10378
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 253 lần


    Trong thời hạn chậm nhất là 20 ngày làm việc, kể từ ngày hợp đồng làm việc được ký kết, người trúng tuyển phải đến nhân việc, trừ trường hợp hợp đồng làm việc quy định thời hạn khác. Trường hợp người trúng tuyển có lý do chính đáng mà không thể đến nhận việc thì phải làm đơn xin gia hạn trước khi kết thúc thời hạn nêu trên gửi cơ quan, đơn vị có thẩm quyền tuyển dụng viên chức. Vì vậy trường hợp này mình nghĩ sẽ được chấp nhận.

    Chỉ là gà con!

     
    Báo quản trị |