Quy định khi hết thời hiệu khởi kiện thừa kế ????

Chủ đề   RSS   
  • #352822 28/10/2014

    TranTung8888

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/03/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Quy định khi hết thời hiệu khởi kiện thừa kế ????

    Ông bà tôi có 5 người con: 3 trai, 2 gái. Ông bà có một tài sản chung là một thửa đất rộng 250 m2. Năm 1992 thửa đất đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mang tên ông tôi. Năm 1999 thì ông mất. Từ đó bà sống trên thửa đất này với một ông cậu (Năm 2003 cậu tôi cưới vợ, năm 2004 cậu tôi mất) . Từ khi cậu mất thì bà sống với vợ của cậu và con của cậu trên thửa đất này. Đến nay ( năm 2014) do có nhiều sự việc, bà tôi muốn chuyển nhượng thửa đất này, các con đẻ còn sống của bà hoàn toàn nhất trí và ký nhận các giấy tờ,  tuy nhiên khi lên UBND xã chứng thực hợp đồng thì UBND xã bắt phải có chữ ký của người con dâu của bà. Vây cho tôi hỏi, yêu cầu của UBND xã là đúng hay sai, nếu mợ dâu tôi nhất quyết không ký thì trong trường hợp này phải xử lý thế nào để bà tôi có quyền bán thửa đất này. Xin các luật sư tư vấn cho. Tôi xin cảm ơn ?

     
    4483 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #352967   29/10/2014

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 778 lần
    Lawyer

    Yêu cầu đó là hợp lý vì chồng của bà ta chết có để lại di sản là phần tài sản mà ông này còn sống được hưởng từ bố mình, do đó bà ấy và các con của bà ấy sẽ được hưởng phần di sản này và đương nhiên trở thành đồng sở hữu và sử dụng chung nhà đất nên phải có sự quyết định của họ.

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsungothethem vì bài viết hữu ích
    TranTung8888 (30/10/2014)
  • #352985   29/10/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Thứ nhất, cậu bạn là 1 người thừa kế theo hàng thứa kế thứ nhất của ông bạn, và được hưởng di sản thừa kế.

    Theo như bạn trình bày thì tài sản chung của ông bà bạn là thửa đất diện tích 250 m2. Năm 1999 ông bạn mất, phần di sản của ông bạn để lại sẽ là 1/2 diện tích đất trên.

    Sau khi ông bạn mất mà không để lại di chúc thì những người  ở hàng thừa kế thứ nhất của ông bạn sẽ được hưởng phần di sản trên gồm có bà bạn, và 5 người con, bố mẹ của ông bạn (nếu họ còn sống).

    Mặc dù cậu bạn đã mất nhưng cậu bạn vẫn là một người thừa kế của ông bạn do thời điểm ông bạn mất, cậu bạn vẫn còn sống.  Căn cứ: Điều 633 BLDS quy định thời điểm mở thừa kế là thời điểm người có tài sản chết .Người thừa kế được xác định phải là người còn sống vào thời điểm mở thừa kế. Do vậy, người con chết sau người cha ( tức là tại thời điểm cha chết thì con vẫn còn sống nên có thể được xác định là người thừa kế của người cha. 

    Thứ hai, mặc dù hết thời hiệu phân chia di sản thừa kế nhưng tài sản của ông bạn để lại vẫn sẽ được chia theo quy định về tài sản chung. 

    - Căn cứ điểm a, mục 2.4 Nghị quyết 02/2004/NQ-HĐTP.

    Trường hợp trong thời hạn mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế mà các đồng thừa kế không có tranh chấp về quyền thừa kế và có văn bản cùng xác nhận là đồng thừa kế hoặc sau khi kết thúc thời hạn mười năm mà các đồng thừa kế không có tranh chấp về hàng thừa kế và đều thừa nhận di sản do người chết để lại chưa chia thì di sản đó chuyển thành tài sản chung của các thừa kế. Khi có tranh chấp và yêu cầu Toà án giải quyết thì không áp dụng thời hiệu khởi kiện về quyền thừa kế, mà áp dụng các quy định của pháp luật về chia tài sản chung để giải quyết.

    Như vậy, khi chia phần tài sản chung trên thì cậu bạn cũng sẽ được hưởng 1 phần. Và vì cậu bạn đã mất nên phần tài sản này sẽ thuộc về những người ở hàng thừa kế thứ nhất gồm bà bạn, vợ cậu, các con cậu bạn.

    Theo các căn cứ trên việc UBND xã yêu cầu có chữ ký của mợ bạn là đúng theo quy định của pháp luật ( bên cạnh đó nếu các con của cậu mợ bạn trên 18 tuổi thì cũng cần chữ ký của họ) thì việc chuyển nhượng phần đất trên mới đúng quy định của pháp luật.

    Như vậy, để bán được mảnh đất trên gia đình bạn có thể thuyết phục hoặc thỏa thuận để mợ bạn đồng ý bán.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    TranTung8888 (30/10/2014)
  • #353186   30/10/2014

    TranTung8888
    TranTung8888

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/03/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    "- Căn cứ điểm a, mục 2.4 Nghị quyết 02/2004/NQ-HĐTP.

    Trường hợp trong thời hạn mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế mà các đồng thừa kế không có tranh chấp về quyền thừa kế và có văn bản cùng xác nhận là đồng thừa kế hoặc sau khi kết thúc thời hạn mười năm mà các đồng thừa kế không có tranh chấp về hàng thừa kế và đều thừa nhận di sản do người chết để lại chưa chia thì di sản đó chuyển thành tài sản chung của các thừa kế. Khi có tranh chấp và yêu cầu Toà án giải quyết thì không áp dụng thời hiệu khởi kiện về quyền thừa kế, mà áp dụng các quy định của pháp luật về chia tài sản chung để giải quyết."

    Xin hỏi việc này chút, trong trường hợp công nhận là tài sản chung để yêu cầu Tòa án chia thì trước lúc gửi đơn có phải thành lập bằng văn bản không công nhận di sản ông tôi để lại là tài sản chung không, nếu phải lập thành văn bản thì có cần chữ ký của mợ dâu tôi không,trong trường hợp mợ dâu tôi không chịu ký thì ách giải quyết như thế nào.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

Email: luatsungothethem@gmail.com