Quy định Khai thuế giá trị gia tăng theo tháng, quý

Chủ đề   RSS   
  • #514454 27/02/2019

    vyvy2409
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2017
    Tổng số bài viết (924)
    Số điểm: 8612
    Cảm ơn: 47
    Được cảm ơn 176 lần


    Quy định Khai thuế giá trị gia tăng theo tháng, quý

    Doanh nghiệp chị thành lập từ tháng 03/2015. Qua năm 2019 sắp tới chị có kỳ khai thuế nhưng đang ko biết sẽ khai thuế theo tháng hay quý?

    Hỗ trợ:

    Tại Điều 15 Thông tư 151/2014/TT-BTC quy định về các trường hợp khai thuế giá trị gia tăng theo quý và theo tháng. Theo đó: 

    - Doanh nghiệp kê khai thuế Gía trị gia tăng (GTGT) theo tháng:

    Dành cho doanh nghiệp có tổng doanh thu năm trước liền kề trên 50 tỷ.

    - Doanh nghiệp kê khai thuế GTGT theo quý:

    Doanh nghiệp mới thành lập

    Dành cho doanh nghiệp có tổng doanh thu năm trước liền kề từ 50 tỷ đồng trở xuống.

    Cách xác định doanh thu năm trước liền kề đối với khai thuế theo quý:
    - Doanh thu bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ được xác định là Tổng doanh thu trên các Tờ khai thuế giá trị gia tăng của các kỳ tính thuế trong năm dương lịch (bao gồm cả doanh thu chịu thuế giá trị gia tăng và doanh thu không chịu thuế giá trị gia tăng)
    - Trường hợp người nộp thuế thực hiện khai thuế tại trụ sở chính cho đơn vị trực thuộc thì doanh thu bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ bao gồm cả doanh thu của đơn vị trực thuộc.

    Như vậy, việc khai thuế theo tháng hay theo quý phụ thuộc vào tổng doanh thu năm trước liền kề trên hay dưới 50 tỷ đồng

     
    1246 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận