DanLuat 2015

Quy định Hộ Khẩu nhận BHXH

Chủ đề   RSS   
  • #360087 01/12/2014

    htmloc

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/11/2014
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Quy định Hộ Khẩu nhận BHXH

    Xin chào!

    Cho em hỏi: Khi nhận tiền BHXH thì mình về nơi đăng kí Hộ Khẩu nhận tiền đúng không ạ?, em làm việc ở Tp. Hồ Chí Minh có đăng kí tạm trú tạm vắng ở Bình Thạnh chứ không có KT3, khi em lên 153 Xô Viết Nghệ Tĩnh, phường 17, quận Bình Thạnh. ( vì trước đó em làm đơn nhận tiền BHTN ở đây) em hỏi nhận tiền BHXH thì cô làm việc ở đó nói là em phải về quê mới nhận được tiền BHXH

    Cho em hỏi vậy là em phải về quê làm đơn mói nhận đượ đúng không ạ? Em xin cảm ơn.

     
    Cập nhật bởi htmloc ngày 01/12/2014 06:51:17 CH
     
    1893 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #360165   02/12/2014

    quanghuylawyer
    quanghuylawyer
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/10/2014
    Tổng số bài viết (89)
    Số điểm: 546
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 37 lần


     

    - Theo quy định tại Khoản 4 Điều 24 Mục 2 Quyết định 777/QĐ-BHXH ngày 17/5/2010 thì trường hợp người lao động tham gia BHXH tự nguyện, người bảo lưu thời gian đóng BHXH bắt buộc và người tự đóng tiếp BHXH bắt buộc, khi đủ điều kiện hương chế độ hưu trí hoặc hưởng trợ cấp BHXH một lần, nộp hồ sơ tại BHXH huyện nơi cư trú.

    Theo đó, nếu bạn đủ điều kiện hưởng trợ cấp BHXH một lần thì liên hệ BHXH huyện nơi đang thường trú hoặc tạm trú để nộp hồ sơ. Nếu bạn đang tạm trú tại TP.HCM thì mới được nộp hồ sơ hưởng trợ cấp một lần tại đây. Ngoài ra bạn có thể làm Giấy ủy quyền theo quy định của pháp luật để người khác thay mặt nộp hồ sơ và nhận tiền trợ cấp.

    - Hồ sơ hưởng trợ cấp BHXH một lần đối với trường hợp bảo lưu thời gian đóng BHXH gồm: sổ BHXH; đơn đề nghị hưởng trợ cấp BHXH một lần (mẫu số 14-HSB).

    Thân!

     

    Luật sư Đào Quang Huy - 0903189636

    luatsudaoquanghuy@gmail.com

    http://www.saigonvnlaw.vn/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn quanghuylawyer vì bài viết hữu ích
    htmloc (02/12/2014)
  • #360271   02/12/2014

    htmloc
    htmloc

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/11/2014
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chào!
    Vâng em có quyết định nghỉ việc ngày 01 tháng 12 năm 2013, Xin cho em hỏi thêm là đăng kí
    tạm trú có đượ c không ạ? vì em có hỏi ở Văn phòng Bảo hiểm thất nghiệp
    nơi em làm đơn nhận tiền BHTN thì nói là phải có KT3 hoặc phải về quê mới nhận được tiền BHXH.

    Em xin cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #360314   02/12/2014

    quanghuylawyer
    quanghuylawyer
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/10/2014
    Tổng số bài viết (89)
    Số điểm: 546
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 37 lần


    Bạn có đăng ký tạm trú tại Q. Bình Thạnh thì lên cơ quan BHXH quận Bình Thạnh để được hướng dẫn  (153 XVNT chỉ là điểm đăng ký BHTN):

    Bảo hiểm xã hội Quận Bình Thạnh

    Địa chỉ: 30 Nguyễn Thiện Thuật, P. 24, Quận Bình Thạnh.

    Fax: 38.417.746

    Nhớ mang đầy đủ giấy tờ; cả giấy tờ chứng minh nơi tạm trú.

     

     

    Luật sư Đào Quang Huy - 0903189636

    luatsudaoquanghuy@gmail.com

    http://www.saigonvnlaw.vn/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn quanghuylawyer vì bài viết hữu ích
    htmloc (03/12/2014)

0 Thành viên đang online
-