DanLuat 2015

Quy định giờ làm việc hành chính

Chủ đề   RSS   
  • #248715 15/03/2013

    thaovytv

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/03/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Quy định giờ làm việc hành chính

    Hiện tại tôi có nghe 1 số người nói về thới gian làm việc 8 tiếng/ngày nhưng vẫn không hiểu rõ vì có người nói bộ luật áp dụng làm việc 8 tiếng/ngày là bao gồm cả thời gian nghĩ trưa nhưng trước giờ ở VN vẫn tính là 8 tiếng/ ngày không tính thời gian nghĩ trưa, có người lại nói với tôi luật lao động 8 tiếng/ngày tính luôn thời gian nghĩ trưa chỉ áp dụng đối với ngành sản   xuất và trong 8 tiếng/ngày chỉ nghĩ trưa 45 phút.

    Luật sư có thể cho tôi hiểu rõ về thời gian làm 8 tiếng/ ngày quy định như thế nào đối với các ngành nghề khác nhau được không ?

     
    52863 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #248804   15/03/2013

    thanhhlu
    thanhhlu
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/06/2012
    Tổng số bài viết (189)
    Số điểm: 3180
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 91 lần


    Chào bạn! 

    Về thời gian làm việc, thời gian nghỉ ngơi, pháp luật lao động  quy định như sau: 

    Nghị định 195/CP ngày 31/12/1994 quy định: 

     

    "Điều 3.- Thời giờ làm việc theo Điều 68 của Bộ Luật lao động được quy định như sau:

    1- Thời giờ làm việc trong điều kiện lao động, môi trường lao động bình thường là:

    - Không quá tám giờ trong một ngày;

    - Không quá 48 giờ trong một tuần.

    2. Thời giờ làm việc trong điều kiện lao động đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm được rút ngắn từ một đến hai giờ theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành.

    3- Thời giờ được tính vào thời giờ làm việc có hưởng lương bao gồm:

    - Thời giờ nghỉ giữa ca làm việc;

    - Thời giờ nghỉ giải lao theo tính chất của công việc;......"

    Thông tư07/TT- BLĐTBXH hướng dẫn Nghị định 195/CP: 

     

    Mục II.1." Nghỉ giữa ca.

    Thời gian nghỉ giữa ca nêu tại Điều 7 của Nghị định số 195-CP được coi là thời giờ làm việc trong ca liên tục 8 giờ trong điều kiện bình thường hoặc làm việc 7 giờ; 6 giờ liên tục trong trường hợp được rút ngắn. Thời gian nghỉ cụ thể tuỳ thuộc vào tổ chức lao động của đơn vị, doanh nghiệp, không nhất thiết mọi người lao động phải nghỉ cùng một lúc giữa ca. " 

    Như vậy thời gian nghỉ trưa được tính trong thời gian làm việc liên tục 08 giờ. 

    Trân trọng

    Luật sư Nguyễn Tiến Thành - Công ty Luật TNHH SEC Việt Nam

    Email: Tienthanhbg09@gmail.com

    Hotline: 01688 024 604 - 01234110689

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-