Quy định ghi nhãn sản phẩm nhập khẩu

Chủ đề   RSS   
  • #394903 03/08/2015

    pinklife892000

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/12/2011
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 195
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Quy định ghi nhãn sản phẩm nhập khẩu

    Xin chào Luật sư,

    Công ty tôi chuyên nhập khẩu sản phẩm xử lý nước thủy sản về phân phối tại Việt Nam (không có bất kỳ tác động nào đến sản phẩm ngoại trừ việc dán nhãn phụ tiếng Việt)

    Xin hỏi trên bao bì nhôm sản phẩm có dập code số lô hàng, vậy trên nhãn phụ có cần in lại số lô không? Nếu không in lại số lô trên nhãn phụ tiếng Việt thì có vi phạm Luật nhãn mác?

    Tôi xin cảm ơn trước  tư vấn của Luật sư.

    Trân trọng

     

     
    11747 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #395286   05/08/2015

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (832)
    Số điểm: 5874
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 412 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi, luật sư Đào Thị Liên – Công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn như sau:

    1. Quy định của pháp luật về nhãn phụ

    Theo Điều 3, Nghị định 89/2006/NĐ-CP về nhãn hàng hóa thì "Nhãn phụ" là nhãn thể hiện những nội dung bắt buộc dịch từ nhãn gốc của hàng hoá bằng tiếng nước ngoài ra tiếng Việt và bổ sung những nội dung bắt buộc bằng tiếng Việt theo quy định của pháp luật mà nhãn gốc của hàng hoá còn thiếu.

    Nội dung bắt buộc phải thể hiện trên nhãn hàng hoá bao gồm:

    - Tên hàng hoá;

    - Tên và địa chỉ của tổ chức, cá nhân chịu trách nhiệm về hàng hoá;

    - Xuất xứ hàng hoá.

    (Tham khảo Điều 11, Nghị định 89/2006/NĐ-CP)

    Tuỳ theo tính chất của mỗi loại hàng hoá, ngoài những nội dung bắt buộc nêu trên, nhãn hàng hóa phải thể hiện các nội dung bắt buộc khác quy định tại Điều 12 của Nghị định 89/2006/NĐ-CP. Tuy nhiên, xem xét quy định tại Điều 12, thì không có nội dung nào để cập đến việc phải ghi số lô trên nhãn hàng hóa.

    Như vậy, việc ghi thông tin về số lô hàng trên nhãn phụ là không bắt buộc, nhãn phụ trên hàng hóa của công ty bạn là hợp lệ nếu có đầy đủ các thông tin từ nhãn gốc dịch ra từ tiếng nước ngoài và bổ sung các nội dung theo quy định nêu trên trong trường hợp nhãn gốc chưa thể hiện.

    2. Vi phạm quy định về ghi nhãn phụ thì xử lý thế nào?

    Nếu vi phạm các quy định về ghi nhãn phụ như đã trình bày ở điểm 1, doanh nghiệp sẽ bị xử phạt theo điểm e, Khoản 5 Điều 14 Nghị định số 127/2013/NĐ-CP ngày 15/10/2013 của Chính Phủ về quy định xử phạt vi phạm hành chính và cưỡng chế thi hành quyết định hành chính trong lĩnh vực hải quan. Cụ thể như sau:

    Đối với hành vi: Nhập khẩu hàng hóa vào Việt Nam mà trên nhãn thể hiện chưa đúng, đủ những nội dung bắt buộc theo quy định của pháp luật sẽ bị xử phạt với mức phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 60.000.000 đồng và buộc khắc phục các vi phạm về nhãn hàng hóa trước khi hàng hóa được thông quan.

    Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn thêm, vui lòng điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của Luật Tiền Phong số 04-1088/4/3 hoặc 1900 2118 để được trợ giúp.

    Thân chúc bạn sức khỏe và thành công.

    Trân trọng./.

     
    Báo quản trị |  
  • #397139   20/08/2015

    Trinhducluatsu
    Trinhducluatsu

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2010
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


     

    I.             YÊU CẦU TƯ VẤN

    -                 Vấn đề ghi nhãn phụ tiếng Việt đối với sản phẩm xử lý nước thủy sản nhập khẩu.

    -                 Hành vi không in lại số lô trên nhãn phụ Tiếng Việt có vi phạm quy định về nhãn hàng hóa không?

    II.          VĂN BẢN PHÁP LUẬT

    -                 Pháp lệnh Thú y số 18/2004/PL-UBTVQH11 ngày 29 tháng 04 năm 2004;

    -                 Nghị định số 89/2006/NĐ-CP ngày 30 tháng 08 năm 2006 của Chính phủ quy định về nhãn hàng hóa;

    -                 Thông tư số 23/2015/TT-BNNPTNT ngày 22 tháng 06 năm 2015 của Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn quy định về quản lý sản phẩm xử lý, cải tạo môi trường dùng trong chăn nuôi, nuôi trồng thủy sản.

    III.Ý KIẾN TƯ VẤN

    Dựa trên yêu cầu của Bạn cùng với các văn bản pháp luật liên quan được tra cứu, IPIC GROUP đưa ra ý kiến tư vấn như sau:

              1)     Vấn đề ghi nhãn phụ tiếng Việt đối với sản phẩm xử lý nước thủy sản nhập khẩu

               -        Sản phẩm xử lý nước thủy sản của Công ty Bạn thuộc đối tượng phải ghi nhãn hàng hóa theo quy định của               pháp luật[1].

               -        Sản phẩm xử lý nước thủy sản được quy định là chế phẩm sinh học dùng trong thủy sản[2], theo đó, nội               dung “định lượng” sản phẩm (số lô hàng dập trên bao bì nhôm sản phẩm) là nội dung bắt buộc phải thể hiện trên                 nhãn hàng hóa[3].

               -       Nội dung “định lượng” đã được thể hiện trên nhãn gốc sản phẩm, do vậy nhãn phụ không bắt buộc phải thể                 hiện nội  dung này[4].

    2)     Hành vi không in lại số lô trên nhãn phụ Tiếng Việt có vi phạm quy định về nhãn   hàng hóa không?

               Nội dung “định lượng” đã được thể hiện trên nhãn gốc hàng hóa nên nhãn phụ không cần thể hiện lại nội dung này,            do vậy nếu Công ty Bạn không in lại số lô trên nhãn phụ Tiếng Việt thì không vi phạm quy định về nhãn hàng hóa.

               Lưu ý: Nhãn phụ của sản phẩm Công ty bạn chỉ hợp lệ khi thể hiện đầy đủ những nội dung bắt buộc dịch từ nhãn               gốc của hàng hóa bằng tiếng nước ngoài ra Tiếng Việt và bổ sung những nội dung bắt buộc sau bằng Tiếng Việt nếu           như nhãn gốc chưa thể hiện:

    -                   Tên hàng hóa;

    -                   Tên và địa chỉ của tổ chức, cá nhân chịu trách nhiệm về hàng hóa;

    -                   Xuất xứ hàng hóa;

    -                   Ngày sản xuất;

    -                   Thành phần định lượng;

    -                   Thông tin, cảnh báo vệ sinh, an toàn;

    -                   Hướng dẫn sử dụng, hướng dẫn bảo quản.

     

    Trên đây là tư vấn sơ bộ của IPIC GROUP liên quan đến yêu cầu tư vấn của Bạn để Bạn xem xét và quyết định. Nếu Bạn  có bất kỳ thắc mắc nào liên quan đến vấn đề này, vui lòng liên hệ với chúng tôi để được giải đáp.

         Trân trọng,

             Luật sư

    Nguyễn Trinh Đức

     

     



    [1] Khoản 1 Điều 5 Nghị định 89/2006/NĐ-CP.

    [2] Khoản 24 Điều 3 Pháp lệnh thú y.

    [3] Điểm a Khoản 15 Điều 12 Nghị định 89/2006/NĐ-CP.

    [4] Khoản 4 Điều 3 Nghị định 89/2006/NĐ-CP.

     

    CÔNG TY LUẬT TNHH IPIC GROUP – Văn phòng Hà Nội

    Phòng 401, Tòa nhà 169 Nguyễn Ngọc Vũ, Trung Hoà, Cầu Giấy, Hà Nội

    Tel: (04) 7301 8886 – Fax: (04) 7302 8886

    Email: info@ipic.vn – Hotline: 0936 342 668

     
    Báo quản trị |  
  • #397410   24/08/2015

    trieuthian1991
    trieuthian1991

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/03/2015
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    Dear Bảo Ngọc !

    Em có 1 số góp ý nhờ Chị xem qua:

    Công ty Chị chuyên nhập khẩu & phân phối sản phẩm xử lý nước thủy sản, em hiểu chị đang nói đến những hóa chất xử lý nước thải thủy sản. 

    + Về việc ghi nhãn hóa chất:

     - Nếu hóa chất nhập khẩu từ nước ngoài mà nhãn gốc chưa thể hiện hoặc thể hiện chưa  đủ những nội dung bắt buộc bằng tiếng việt thì phải có nhãn phụ thể hiện và giữ nguyên nhãn gốc.

     - Yêu cầu về vị trí, kích thước, màu sắc chữ, ký hiệu, hình ảnh,.. Chị xem trong Thông tư 04/2012 của Bộ Công Thương về việc ghi nhãn hóa chất.

    Chị cần thêm thông tin hay cần hỗ trợ về hồ sơ liên quan đến hóa chất Chị để lại email hoặc điện thoại em tư vấn rõ hơn.

    Trân trọng.

    An Triệu - Tư vấn, xây dựng hồ sơ quản lý hóa chất

    HP: 0909 349 329 - antrieu.hp@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Công ty Luật TNHH Tiền Phong

Hotline: 0916162618

Website: www.luattienphong.vn - www.luattienphong.net