Quy định được nhập khẩu

Chủ đề   RSS   
  • #416595 24/02/2016

    t.tinhkt

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:24/02/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Quy định được nhập khẩu

    Kính gửi Luật sư !

    Em là người Quảng Ngãi, nhưng đã tạm trú tại Đà Nẵng gần 5 năm, đã mua đất và chuẩn bị xây nhà ở.

    Nhưng em muốn nhập khẩu Đà Nẵng, thì thủ tục và qui định nhập khẩu như thế nào ạ ?

    Luật sư giúp đỡ và tư vấn giúp em.

    Em xin cảm ơn.

     
    2306 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #422379   22/04/2016

    phuong1264
    phuong1264

    Female
    Sơ sinh

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:20/04/2016
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Theo Luật Cư trú sửa đổi 2013

    Bạn muốn đăng ký nhập hộ khẩu vào hộ khẩu của người thân thì theo như khoản 2 của Điều 20 Luật Cư trú thì bạn phải đáp úng đủ các điều kiện ở khoản 2 Điều 20 Luật Cư trú.

    Còn theo như tôi thấy thì ý của bạn là bạn muốn đăng ký hộ khẩu thường trú tại Đà Nẵng. Vậy theo khoản 1 Điều 20 Luật Cư trú và Nghị định 31/2014/NĐ-CP thì bạn cần: Có chỗ ở hợp pháp tại Đà Nẵng. Có thời gian tạm trú liên tục tại Đà Nẵng từ một năm trở lên đối với trường hợp đăng ký thường trú vào huyện, thị xã; từ hai năm trở lên đối với trường hợp đăng ký thường trú vào quận;  ngoài ra nơi bạn đang ký thường trú phải là nơi bạn tạm trú; Bạn phải có giấy tờ chứng minh thời hạn tạm trú là sổ tạm trú cấp cho hộ gia đình hoặc cấp cho cá nhân theo mẫu quy định của Bộ Công an.

    Thủ tục đăng ký thường trú

    1. Người đăng ký thường trú nộp hồ sơ đăng ký thường trú tại cơ quan công an sau đây:

    a) Đối với thành phố trực thuộc trung ương thì nộp hồ sơ tại Công an huyện, quận, thị xã;

    b) Đối với tỉnh thì nộp hồ sơ tại Công an xã, thị trấn thuộc huyện, Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

    2. Hồ sơ đăng ký thường trú bao gồm:

    a) Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; bản khai nhân khẩu;

    b) Giấy chuyển hộ khẩu theo quy định tại Điều 28 của Luật này;

    c) Giấy tờ và tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp. Đối với trường hợp chuyển đến thành phố trực thuộc trung ương phải có thêm tài liệu chứng minh thuộc một trong các trường hợp quy định tại Điều 20 của Luật này.

    3. Trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền quy định tại khoản 1 Điều này phải cấp sổ hộ khẩu cho người đã nộp hồ sơ đăng ký thường trú; trường hợp không cấp phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

    Cập nhật bởi phuong1264 ngày 22/04/2016 12:15:30 CH thiếu sót

    Hoàng Phượng

     
    Báo quản trị |