Quy định đồng tiền giao dịch khi mua bán hàng hóa với khu chế xuất?

Chủ đề   RSS   
  • #544770 29/04/2020

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (497)
    Số điểm: 13720
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 132 lần


    Quy định đồng tiền giao dịch khi mua bán hàng hóa với khu chế xuất?

    Công ty nằm trong khu chế xuất tại Việt Nam bán hàng cho 1 DN không thuộc chế xuất ở VIệt Nam không.
    Công ty mình (không thuộc chế xuất) mua hàng của 1 công ty chế xuất nằm trong khu chế xuất. Đơn vị tiền mua là USD.
    Sếp mình muốn có  văn bản của luật liên quan đến giao dịch giữa 2 bên mua bán tại Việt Nam mà đơn vị tiền là USD chứ không phải là VND. Vì Sếp đang lăn tăn tại sao giao dịch mua bán giữa 2 doanh nghiệp ở Việt Nam lại dùng tiền USD trong mua bán.
     
    1746 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #544783   29/04/2020

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1217)
    Số điểm: 9529
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 182 lần


    Về vấn đề chị nêu, theo quy định tại Điều 3 Thông tư 32/2013/TT-NHNN thì trên lãnh thổ Việt Nam, trừ các trường hợp được sử dụng ngoại hối quy định tại Điều 4 Thông tư này, mọi giao dịch, thanh toán, niêm yết, quảng cáo, báo giá, định giá, ghi giá trong hợp đồng, thỏa thuận và các hình thức tương tự khác (bao gồm cả quy đổi hoặc điều chỉnh giá hàng hóa, dịch vụ, giá trị của hợp đồng, thỏa thuận) của người cư trú, người không cư trú không được thực hiện bằng ngoại hối.

    Tại Khoản 12 Điều 4 Thông tư này có nêu:

    "12. Người cư trú là doanh nghiệp chế xuất thực hiện theo quy định sau:

    a) Được ghi giá trong hợp đồng bằng ngoại tệ và thanh toán bằng ngoại tệ chuyển khoản khi mua hàng hóa từ thị trường nội địa để sản xuất, gia công, tái chế, lắp ráp hàng xuất khẩu hoặc để xuất khẩu, trừ hàng hóa thuộc diện cấm xuất khẩu. Doanh nghiệp trong nước được báo giá, định giá bằng ngoại tệ và nhận thanh toán bằng ngoại tệ chuyển khoản khi bán hàng hóa cho doanh nghiệp chế xuất;

    b) Được báo giá, định giá, ghi giá trong hợp đồng bằng ngoại tệ và thanh toán, nhận thanh toán bằng ngoại tệ chuyển khoản với doanh nghiệp chế xuất khác."

    =>Như vậy, chỉ thuộc vào trường hợp trên thì mới được thanh toán bằng ngoại tệ, đó là DNCX mua hàng từ nội địa để sản xuất, gia công, tái chế, lắp ráp hàng xuất khẩu hoặc để xuất khẩu hoặc trường hợp DN trong nước bán hàng hóa cho doanh nghiệp chế xuất.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhpham1995 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/04/2020)