Quy định điều chỉnh thời hạn Hợp đồng lao động?

Chủ đề   RSS   
  • #524355 30/07/2019

    phungpham1973
    Top 500
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (254)
    Số điểm: 7825
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 114 lần


    Quy định điều chỉnh thời hạn Hợp đồng lao động?

    Hiện nay Công ty chị ký hợp đồng xác định thời hạn với người lao động sau 2 lần ký HĐ 2 năm .Những lần tiếp theo sẽ ký tiếp hợp đồng 2 năm  chứ không chuyển sang ký hợp đồng không xác định thời hạn.(thực tế nguồn công việc của công ty chị không ổn định do đó không muốn ký hợp đồng không xác định thời hạn với người lao động) Em có thể tư vấn giúp chị cách ký hợp đồng như vậy có được không? còn nếu không được thì tại sao? và căn cứ điều khoản nào? và có cách nào khác để ký hợp đồng ngắn hạn với người lao động không? 

     
    1013 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phungpham1973 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #524387   30/07/2019

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (946)
    Số điểm: 7514
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 144 lần


    Về vấn đề của anh/chị, theo quy định tại Điều 22 Bộ Luật lao động 2012 có nêu:

    Điều 22. Loại hợp đồng lao động

    1. Hợp đồng lao động phải được giao kết theo một trong các loại sau đây:

    a) Hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

    Hợp đồng lao động không xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên không xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng.

    b) Hợp đồng lao động xác định thời hạn;

    Hợp đồng lao động xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến 36 tháng.

    c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

    2. Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới thì hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn và hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động xác định thời hạn với thời hạn là 24 tháng.

    Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm 01 lần, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

    3. Không được giao kết hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên, trừ trường hợp phải tạm thời thay thế người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản, ốm đau, tai nạn lao động hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác.

     

    Căn cứ quy định trên, khi đơn vị có người lao động làm việc liên tục, thì sau khi giao kết hai lần hợp đồng xác định thời hạn liên tiếp, tại lần thứ ba, người sử dụng lao động và người lao động phải giao kết hợp đồng không xác định thời hạn. Không thể ký hợp động xác định thời hạn. Việc giao kết sai loại hợp đồng sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại Khoản 4 Điều 1 Nghị định 88/2015/NĐ-CP.

    Ở đây, theo như thông tin anh/chị cung cấp thì hiện đơn vị đang ký HĐLĐ xác định thời hạn 12 tháng cho lần thứ hai. Để không phải ký HĐLĐ không xác định thời hạn sau này, đơn vị có thể ký phụ lục hợp đồng gia hạn thời hạn HĐLĐ xác định thời hạn. Thời hạn kéo dài thêm tối đa là 24 tháng và chỉ có thể gia hạn bằng phụ lục một lần theo quy định tại Điều 5 Nghị định 05/2015/NĐ-CP:

    Điều 5. Sửa đổi thời hạn hợp đồng lao động bằng phụ lục hợp đồng lao động

    Thời hạn hợp đồng lao động chỉ được sửa đổi một lần bằng phụ lục hợp đồng lao động và không được làm thay đổi loại hợp đồng đã giao kết, trừ trường hợp kéo dài thời hạn hợp đồng lao động với người lao động cao tuổi và người lao động là cán bộ công đoàn không chuyên trách quy định tại Khoản 6 Điều 192 của Bộ luật Lao động.

    Cập nhật bởi minhpham1995 ngày 31/07/2019 08:11:45 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhpham1995 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/07/2019)