DanLuat 2015

Quy định của Chính phủ về quyền thờ cúng Liệt sỹ?

Chủ đề   RSS   
  • #476006 26/11/2017

    Votanhung
    Top 200
    Lớp 7

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2011
    Tổng số bài viết (320)
    Số điểm: 9689
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 38 lần


    Quy định của Chính phủ về quyền thờ cúng Liệt sỹ?

    Kính thưa Luật sư và các bạn!

    Thân nhân chủ yếu của liệt sỹ (cha, mẹ) không còn và liệt sỹ không có con. Sau khi thân nhân chủ yếu mất, liệt sỹ chưa có người thờ cúng. Theo quy định của Chính phủ những người còn lại trong gia đình gồm anh, chị, em ruột được quyền thờ cúng liệt sỹ và giao cho một người được quyền đại diện thờ cúng nhưng phải có biển bản ủy quyền của tất cả anh, chị em ruột còn lại cộng thêm một số thủ tục khác theo quy định.

    Biên bản ủy quyền của tất cả thành viên trong gia đình gồm anh, chị, em ruột cho một người cũng là anh, chị hoặc em ruột của liệt sỹ như vậy là đủ chưa hay cần phải có thêm một biên bản ủy quyền của Hội đồng gia tộc nữa mới đủ thủ tục?

     
    929 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Votanhung vì bài viết hữu ích
    trang_u (29/11/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #476446   29/11/2017

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 37174
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1453 lần


    Chỉ đơn giản là cần biên bản ủy quyền thôi bạn .

    Nghị định 31/2013/NĐ-CP hướng dẫn Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng quy định như vầy:

    Điều 4. Giải thích từ ngữ

    ...

    3. Người thờ cúng là người được ủy quyền theo quy định của pháp luật.

    4. Người thờ cúng liệt sĩ là người con hưởng chế độ thờ cúng liệt sĩ; trường hợp không có hoặc không còn con thì là người được ủy quyền theo quy định của pháp luật.

    ...

    Điều 7. Thủ tục hồ sơ

    1. Cá nhân có trách nhiệm:

    a) Viết bản khai về quá trình hoạt động cách mạng có xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú; trường hợp người hoạt động cách mạng đã hy sinh, từ trần thì đại diện thân nhân hoặc người thờ cúng lập bản khai kèm biên bản ủy quyền;

    b) Gửi bản khai kèm theo một trong các giấy tờ, tài liệu quy định tại Điều 6 của Nghị định này đến các cơ quan sau để công nhận:

    Ban thường vụ Tỉnh ủy, Thành ủy trực thuộc trung ương xem xét, quyết định đối với người hoạt động cách mạng thuộc cấp ủy địa phương quản lý;

    Ban đảng, Ban Cán sự đảng, Đảng đoàn, Đảng ủy trực thuộc trung ương xem xét, quyết định đối với người hoạt động cách mạng thuộc bộ, ban, ngành, đoàn thể trung ương quản lý;

    Tổng cục Chính trị xem xét, quyết định đối với người hoạt động cách mạng thuộc Quân đội nhân dân Việt Nam;

    Tổng cục Xây dựng lực lượng Công an nhân dân xem xét, quyết định đối với người hoạt động cách mạng thuộc Công an nhân dân.

    ...

     

     
    Báo quản trị |  
  • #476544   30/11/2017

    Votanhung
    Votanhung
    Top 200
    Lớp 7

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2011
    Tổng số bài viết (320)
    Số điểm: 9689
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 38 lần


    Mình muốn hỏi là trong gia đình gồm 5 anh chị em ruột thống nhất ủy quyền cho một người được quyền thờ cúng liệt sỹ đã được ủy ban nhân dân xá xác nhận và ký, đóng dấu vào biên bản ủy quyền đó rồi nhưng khi đưa hồ sơ đầy đủ lên huyện, huyện lại bảo về làm thêm một biên bản ủy quyền của họ tộc nữa. Ý mình hỏi huyện bảo như vậy có đúng không?

     
    Báo quản trị |  
  • #477421   06/12/2017

    Votanhung
    Votanhung
    Top 200
    Lớp 7

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2011
    Tổng số bài viết (320)
    Số điểm: 9689
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 38 lần


    Mình rất cần được tư vấn trả lời câu hỏi trên nhưng không thấy ai giúp đỡ gì hết?

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-