DanLuat 2015

Quy định của ban thanh tra nhân dân

Chủ đề   RSS   
  • #314454 18/03/2014

    DoanMen

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:17/03/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Quy định của ban thanh tra nhân dân

    Tôi làm trong trường học vừa qua trường tôi có một lá đơn tố cáo hiệu trưởng và kế toán trường làm nhiều chứng từ khống để tư lợi cá nhân nhưng khi ban thanh tra nhân dân vào kiểm tra làm việc thi k pát hiện sư sai pạm trong nguyên tắc quản li tài chính. Vậy tôi hỏi người đứng đơn tố cáo kia sẽ chụi trách nhiệm gi?
     
    1818 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #314476   18/03/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24037
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1252 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Hành vi tố cáo sai sự thật có thể bị xử lý tùy thuộc vào tính chất, mức độ của hành vi vi phạm cũng như hậu quả mà nó gây ra. Trong trường hợp hành vi tố cáo sai sự thật chưa đến mức cấu thành tội phạm thì người tố cáo cũng sẽ phải chịu trách nhiệm về hành vi của mình theo quy định của Luật tố cáo.

    Điều 9 Luật tố cáo quy định về nghĩa vụ của người tố cáo:

    ... c) Chịu trách nhiệm trước pháp luật về nội dung tố cáo của mình;

    d) Bồi thường thiệt hại do hành vi cố ý tố cáo sai sự thật của mình gây ra.

    Trong trường hợp, Các cơ quan tiến hành tố tụng thấy có dấu hiệu tội phạm của hành vi tố cáo sai sự thật, thì người tố cáo sai sự thật có thể phải chịu TNHS về Tội vu khống theo quy định tại Điều 122 của BLHS:

    1.     Người nào bịa đặt, loan truyền những điều biết rõ là bịa đặt nhằm xúc phạm danh dự hoặc gây thiệt hại đến quyền, lợi ích hợp pháp của người khác hoặc bịa đặt là người khác phạm tội và tố cáo họ trước cơ quan có thẩm quyền, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

    2.     Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ một năm đến bảy năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

    c) Đối với nhiều người;

    d) Đối với ông bà, cha mẹ, người dạy dỗ, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh cho mình;

    đ) Đối với người thi hành công vụ;

    e) Vu khống người khác phạm tội rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng.

    3.     Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ một triệu đồng đến mười triệu đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

    Thân ái !

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    DoanMen (18/03/2014)