Quy định chuyển quyền sử dụng đất đối với mảnh đất đứng tên chung của hai người?

Chủ đề   RSS   
  • #516150 30/03/2019

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (425)
    Số điểm: 11785
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 127 lần


    Quy định chuyển quyền sử dụng đất đối với mảnh đất đứng tên chung của hai người?

    Gia đình tôi có mua chung đất nông nghiệp với 1 gia đình khác, nay gia đình họ chuyển hết cho gia đình tôi, vậy làm hợp đồng mua bán có chứng thực của cơ quan công chứng đúng hay sai?

     
    1047 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phungpham1973 vì bài viết hữu ích
    minhpham1995 (30/03/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #516156   30/03/2019

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1126)
    Số điểm: 8834
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 172 lần


    Theo thông tin anh cung cấp thì hiện anh và gia đình kia đang cùng đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đúng không ạ? Khi đó gia đình kia có thể ký hợp đồng chuyển nhượng cho anh để anh đứng tên một mình trên giấy chứng nhận ạ. Căn cứ quy định tại khoản 3 Điều 167 Luật đất đai 2013 thì hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải được công chứng hoặc chứng thực. Anh cần xác định xem ở địa phương mình đã có thành lập văn phòng công chứng hay chưa. Nếu đã có văn phòng công chứng thì sẽ liên hệ văn phòng công chứng để ký hợp đồng công chứng, ngược lại thì liên hệ UBND xã để ký hợp đồng chứng thực.

     
    Báo quản trị |  
  • #533742   28/11/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (971)
    Số điểm: 6655
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 134 lần


    Đã là hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất thì phải thực hiện công chứng, chứng thực bạn nhé. Nội dung này bạn có thể tham khảo tại Khoản 3 Điều 167 Luật Đất đai 2013:

    "3. Việc công chứng, chứng thực hợp đồng, văn bản thực hiện các quyền của người sử dụng đất được thực hiện như sau:

     
    a) Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này;"
     
    Báo quản trị |  
  • #533920   29/11/2019

    lananh8998
    lananh8998
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (404)
    Số điểm: 2757
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 60 lần


    Gia đình bạn hay gia đình bên kia đang đứng tên trong Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nông nghiệp nêu trên? Vì bạn không cung cấp nên mình sẽ chia 02 trường hợp cho dễ phân tích nha.

    Trường hợp 1: Gia đình bạn đứng tên trong Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

    Khi đó, gia đình bạn chỉ cần thực hiện thỏa thuận với gia đình kia vì trên cơ bản về mặt pháp lý thì gia đình bạn là người có quyền sử dụng đất.

    Trường hợp 2: Gia đình kia đứng tên trong Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

    Gia đình bạn phải thỏa thuận về mức giá chuyển nhượng sao cho hợp lý rồi tiến hành chuyển nhượng quyền sử dụng đất từ bên gia đình bên kia sang cho gia đình bạn. Khi đó, thực chất là đang thực hiện một giao dịch quyền sử dụng đất, do vậy hình thức cũng phải tuân theo quy định của điểm a khoản 3 Điều 167 Luật Đất đai 2013 phải được công chứng, chứng thực để giao dịch phát sinh hiệu lực đối với các bên:

    "a) Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này;"

     
     
    Báo quản trị |  
  • #534052   30/11/2019

    Anh thực hiện hai bước đơn giản, bước 1 ra văn phòng công chứng hoặc phòng công chứng công chứng hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Bước 2 ra văn phòng đăng ký đất đai chuyển tên, nộp phí trước bạ nếu có. Tiền chuyển nhượng thanh toán khi anh đã có giấy chứng nhận đăng ký đất đai mới.

     
    Báo quản trị |  
  • #534088   30/11/2019

    Bạn cần làm rõ các vấn đề sau: Việc mua chung mảnh đất có công chứng không và đã có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất chưa? Nếu có giấy chứng nhận rồi thì đứng tên của cả hai hay chỉ một bên?

     
    Báo quản trị |