Quy định chấm dứt hợp đồng đào tạo nghề

Chủ đề   RSS   
  • #556679 31/08/2020

    hoangleminh111
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (99)
    Số điểm: 2505
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 27 lần


    Quy định chấm dứt hợp đồng đào tạo nghề

    Về quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng trong giai đoạn thử việc – học nghề Theo khoản 2, điều 27 của luật lao động 2019: “ Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền hủy bỏ hợp đồng thử việc hoặc hợp đồng lao động đã giao kết mà không cần báo trước và không phải bồi thường”
     
    Tuy nhiên, trong chương nói về giáo dục nghề nghiệp và phát triển kỹ năng nghề thì lại không thấy đề cập gì đến quyền này.
     
    Anh/chị có thể giải thích giúp em được không ạ?
     
    973 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #556742   31/08/2020

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (1021)
    Số điểm: 10904
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 152 lần


    Thứ nhất, việc chấm dứt hợp đồng thử việc thì đã có quy định rõ ràng tại Điều 27 Bộ luật Lao động 2012.

    Còn việc chấm dứt hợp đồng học nghề thì Bộ luật Lao động 2012 không có quy định cụ thể, do đó, hợp đồng này sẽ áp dụng nguyên tắc tại Bộ luật Dân sự 2015, theo đó, nếu công ty hay người học nghề muốn chấm dứt hợp đồng thì phải đạt được sự thỏa thuận của các bên. Còn nếu tự ý chấm dứt hợp đồng mà không được bên kia đồng ý thì tức là vi phạm hợp đồng, phải bồi thường và bị phạt vi phạm (nếu có).

    Để tránh tranh chấp thì khi xây dựng HĐ đào tạo nghề thì công ty nên quy định cụ thể điều kiện, các khoản bồi thường khi chấm dứt HĐ học nghề.

    Thứ hai, theo khoản 3 Điều 61 Bộ luật Lao động 2012:“Hết thời gian học nghề, tập nghề, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động khi đủ các điều kiện theo quy định của bộ luật này”

    Theo đó, nếu người học nghề không đáp ứng được yêu cầu thì NSDLĐ có quyền không ký HĐLĐ với người này, không bắt buộc phải ký.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #556752   31/08/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1088)
    Số điểm: 7255
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 156 lần


    Trong quy định tại Điều 61, Điều 62 Bộ luật Lao động 2012 đề cập về việc người lao động học nghề, tập nghề để làm việc cho người sử dụng lao động chỉ có nêu nếu hết thời gian học nghề mà đảm bảo đủ điều kiện thì ký hợp đồng còn trong thời gian học nghề đào tạo nghề chấm dứt hay không thì không quy định. Mình nghĩ nội dung này được phép thỏa thuận trong hợp đồng học nghề, đào tạo nghề.

     
    Cập nhật bởi linhtrang123456 ngày 31/08/2020 06:10:12 CH gắn link
     
    Báo quản trị |