Quy dịnh bồi thường HĐLĐ

Chủ đề   RSS   
  • #188359 24/05/2012

    hagianglg

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/02/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Quy dịnh bồi thường HĐLĐ

    XIn hỏi luật sư về trường hợp sau:
    Em làm việc tại công ty Tư vấn thiết kế đã hơn 1 năm nay, vị trí của em là kế toán tổng hợp. Trong thời gian này tình hình kinh tế khó khăn nên Công ty cũng gặp khó khăn, công ty đang cắt giảm nhân sự, tuy nhiên những người đã bị cắt giảm đều bị ép vào thế tự viết đơn xin nghỉ chứ không phải công ty cho thôi việc để được đền bù như luật lao động. Đến vị trí của em thì công ty cho em làm bán thời gian, mặc nhiên là em không chấp nhận phương án đó rồi, vì làm bán thời gian sẽ ảnh hưởng tới mức thu nhập và cuộc sống của em. Vấn đề của em là ở chỗ: nếu em không đồng ý phương án trên thì công ty có quyền cho em nghỉ việc không? và nếu cho em thôi việc thì công ty có bồi thường cho em không? và nó được quy định ở điểm nào trong luật lao động hay không ạ? và em phải xử lý như thế nào để được hưởng như luật lao động quy định ạ? (ngày ký HĐLĐ cuae em là ngày 01/03/2011 với mức lương 6.000.000 đồng (chưa bao gồm phụ cấp cơm trưa), và em vừa mới tái ký ngày 01/03/2012 với mức lương 7.000.000 đồng (chưa bao gồm phục cấp cơm trưa)). Rất mong luật sư tư vấn giúp em với.
     
    3611 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #188510   25/05/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1475 lần


    Chào bạn!
    Hiện nay thì quy định về trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc đã được thay thế bởi trợ cấp thất nghiệp và do cơ quan Bảo hiểm chi trả...
    Cty bạn có tham gia bảo hiểm thất nghiệp không?

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #188556   25/05/2012

    hagianglg
    hagianglg

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/02/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Công ty em đóng bảo hiểm đầy đủ ạ. Nhưng hợp đồng của em thời hạn 12 tháng, nếu em không đồng ý làm bán thời gian thì công ty sẽ cho nghỉ việc. Trong trường hợp này thì công ty có làm sai luật lao động không ạ?
     
    Báo quản trị |  
  • #188576   25/05/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1475 lần


    Chào bạn!
    Nếu cty cho nghỉ việc phải đáp ứng các yêu cầu sau theo Điều 38 BLLĐ

    1- Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp sau đây:

    a) Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng;

    b) Người lao động bị xử lý kỷ luật sa thải theo quy định tại Điều 85 của Bộ luật này;

    c) Người lao động làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn ốm đau đã điều trị 12 tháng liền, người lao động làm theo hợp đồng lao động xác định thời hạn ốm đau đã điều trị sáu tháng liền và người lao động làm theo hợp đồng lao động dưới một năm ốm đau đã điều trị quá nửa thời hạn hợp đồng lao động, mà khả năng lao động chưa hồi phục. Khi sức khoẻ của người lao động bình phục, thì được xem xét để giao kết tiếp hợp đồng lao động;

    d) Do thiên tai, hoả hoạn hoặc những lý do bất khả kháng khác mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc;

    đ) Doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức chấm dứt hoạt động.

    2- Trước khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo các điểm a, b và c khoản 1 Điều này, người sử dụng lao động phải trao đổi, nhất trí với Ban chấp hành công đoàn cơ sở. Trong trường hợp không nhất trí, hai bên phải báo cáo với cơ quan, tổ chức có thẩm quyền. Sau 30 ngày, kể từ ngày báo cho cơ quan lao động biết, người sử dụng lao động mới có quyền quyết định và phải chịu trách nhiệm về quyết định của mình. Trường hợp không nhất trí với quyết định của người sử dụng lao động, Ban chấp hành công đoàn cơ sở và người lao động có quyền yêu cầu giải quyết tranh chấp lao động theo trình tự do pháp luật quy định.

    3- Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này, người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước:

    a) Ít nhất 45 ngày đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

    b) Ít nhất 30 ngày đối với hợp đồng lao động xác định thời hạn từ một năm đến ba năm;

    c) Ít nhất ba ngày đối với hợp đồng lao động theo mùa vụ, theo một công việc nhất định mà thời hạn dưới một năm."

    Nếu không cty sẽ vi phạm luật

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #188587   25/05/2012

    hagianglg
    hagianglg

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/02/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Trong tình hình kinh tế khó khăn này, chuyện doanh nghiệp gặp khó khăn là nhiều, công ty em cũng gặp khó khăn nhưng chưa thực sự là quá khó khăn, chỉ là thấy tình hình vậy công ty chi muốn phòng trước thôi. Đối với công việc của em thì luôn hoàn thành tốt, bằng chứng là em mới được tăng lương vào ngày tái ký hợp đồng vừa rồi. Những trường hợp đã cắt giảm đều bị ép viết đơn tự nghỉ. Như vậy, trường hợp của em công ty nhất quyết cho nghỉ và chỉ báo trước 30 ngày là sai luật? Nếu như vậy công ty phải bồi thường hợp đồng cho em, vậy mức bồi thường như thế nào là hợp lý với quy định nào của luật lao động không ạ?
     
    Báo quản trị |  
  • #188589   25/05/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1475 lần


    Chào bạn!
    Theo Điều 41 BLLĐ

    1 - Trong trường hợp người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật thì phải nhận người lao động trở lại làm công việc theo hợp đồng đã ký và phải bồi thường một khoản tiền tương ứng với tiền lương và phụ cấp lương (nếu có) trong những ngày người lao động không được làm việc cộng với ít nhất hai tháng tiền lương và phụ cấp lương (nếu có).

    Trong trường hợp người lao động không muốn trở lại làm việc, thì ngoài khoản tiền được bồi thường quy định tại đoạn 1 khoản này, người lao động còn được trợ cấp theo quy định tại Điều 42 của Bộ luật này.

    Trong trường hợp người sử dụng lao động không muốn nhận người lao động trở lại làm việc và người lao động đồng ý thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại đoạn 1 khoản này và trợ cấp quy định tại Điều 42 của Bộ luật này, hai bên thỏa thuận về khoản tiền bồi thường thêm cho người lao động để chấm dứt hợp đồng lao động.

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    hagianglg (25/05/2012)
  • #188592   25/05/2012

    hagianglg
    hagianglg

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/02/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn Luật sư đã giải thích rõ ràng những vấn đề em thắc mắc.
     
    Báo quản trị |  
  • #188597   25/05/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1475 lần


    Chào bạn!

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com