DanLuat 2015

Quy định bồi thường

Chủ đề   RSS   
  • #197692 29/06/2012

    prozaken9z

    Male
    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:29/06/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Quy định bồi thường

    LS cho em kể mẹ em đi theo một người đàn ông khác bị cha em bắt gặp, nên cha em co mâu thuẩn với người đàn ông này , và bị người đàn ông đó hâm dọa là đánh cha em , vì cha em sợ nên lúc đi qua nhà người hàn sớm choi có đem theo một cây dao thái lan và vô tình người đan ông đó đi làm về thì ghé vào nhà người hàn xóm đó thì lời qua tiếng lại hai người đánh nhau một lúc thì cha em lấy dao đâm người đàn ông đó , sau đó cha em ra công an đầu thú và công an đã vào lập biên bản.tạm giam cha em 1 đêm. ngưởi đàn ông đó bị thương tật 21%

    Câu hỏi 1/  cha em sẽ bị sử phạt như thế nào?với những tội danh gì?

                   2/ Gia đình em phải bồi thường như thế nào? có phải gia em phải bồi thường 10trieu do người đàn ông đó nói hay không? hay gia đình em can cứ vào hóa đơn Bệnh viên. 

                  2/ Và người đàn ông đó có tội gì trông quy định hôn nhân không?

                                            

                           EM TRÂN THÀNH BIẾT ƠN CÁC LS Ạ

     
    2329 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #200925   14/07/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 78068
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3735 lần


    Chào bạn!

    Tội gì còn phụ thuộc nhiều yếu tố, phải có kết luận điều tra, lời khai của các bên để xác định dấu hiệu phạm tội.

    Việc bồi thường trên cơ sở hóa đơn chứng từ hợp pháp, các khoản thu nhập bị mất, người chăm sóc cho người nằm viện.....

    Theo thông tin bạn nêu, không thấy có dấu hiệu phạm tội của người đàn ông đó.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    trunghuynh1992 (19/07/2012)
  • #504011   05/10/2018

    mongtho1710
    mongtho1710
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/02/2017
    Tổng số bài viết (361)
    Số điểm: 2605
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 46 lần


    Căn cứ khoản 1 Điều 419 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về thiệt hại bồi thường do vi phạm hợp đồng phải đáp ứng đầy đủ các điều kiện sau:
    -   Có hành vi vi phạm hợp đồng;
    -   Có thiệt hại thực tế xảy ra;
    -   Có mối quan hệ nhân quả giữa hành vi vi phạm hợp đồng và thiệt hại thực tế xảy ra.
    Khi tranh chấp hợp đồng xảy ra giữa các bên, theo quy định của Bộ luật tố tụng dân sự hiện hành thì bên đưa ra yêu cầu có nghĩa vụ đưa ra các chứng cứ chứng minh cho yêu cầu của mình. Đối với cả yêu cầu phạt vi phạm và bồi thường thiệt hại, bên đưa ra yêu cầu đều phải chứng minh được hành vi vi phạm của bên kia trước Tòa án. Sau khi xác định được là có hành vi vi phạm, đối với yêu cầu phạt vi phạm các bên chỉ cần căn cứ vào mức phạt đã được thỏa thuận trong Hợp đồng để xác định.
     
    Báo quản trị |